ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งรถไฟจากหัวลำโพงไปนครปฐมแล้วไปวัดบางพระ ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ  (อ่าน 9459 ครั้ง)

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
จะเริ่มต้นที่ สถาณีรถไฟหัวลำโพงอ่ะค่ะ แล้วพอไปถึงลงสถาณีไหนของนครปฐม แล้วพอถึงนั่งรถอะไรต่อไปที่วัดบางพระค่ะ แล้วช่วยแนะนำที่พักโรงแรมให้ด้วยนะคะ
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รอคำตอบ เหมือยกาน ครับ   :075:

ออฟไลน์ phol23

• จตุตถะ
    • อีเมล
นั่งลงที่ศาลายาแล้วนั่งรถ2แถวมาลงที่ตลาดนครชัยศรีแล้วมารอรถที่3แยกนครชัยศรี ที่มีเซเว่น  ให้ไปรอรถตรงร้านขายของหรือถามวินมอเตอร์ไซก็ได้ว่ารอรถไปบางพระตรงไหน  ที่พัก็นอนที่วัดน่าจะได้เพราะกลางคืนมาหนังให้ดูครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สถานีองค์พระปฐมเจย์ดีในตัวจังหวัดนครปฐมเลยก็ได้ครับ เพราะเดินออกมาหน้าสถานี จะเป็นท่ารถเลย

ก็จะมีรถสีส้ม  นครปฐม-ดอนตูม ก็จะวิ่งเข้าท่านาอ่ะครับ (หลายๆท่านก็คงรอรถสายนี้ตรงท่านา)รถจะแวะเข้าไปส่งคนที่ตลาดห้วยพลูก่อนแล้วค่อยเข้าวัดครับ

ปล.ต้องดูรถที่เขียนว่าเข้าวัดบางพระ เพราะบางคันจะวิ่งยาวเข้าดอนตูมเลย ไม่วนเข้าวัดบางพระ ลองถามคนขับก็ได้ครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

ลองดูครับยังมีอีกหลายท่านแนะนำเส้นทางอีกหลายๆเส้นทางกันเข้ามาอีกครับ

สะดวกเส้นทางไหนลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 2553, 02:25:47 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
...ไม่แน่ใจว่ารถไฟจากหัวลำโพง-นครปฐมจะมีหรือเปล่า.?
เพราะเคยนั่งเริ่มต้นที่สถานีธนบุรีนะครับ.ถูกผิดอย่างไรขออภัยด้วยครับ.
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เคยนั่งรถไฟไปหัวหิน จากหัวลำโพง ผ่านนครปฐม จอดสถานีพระปฐมเจดีย์ ด้วยครับ ...  :089:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
รถไปจากหัวลำโพงขบวนที่ไปกาญก็ผ่านครับ
แต่รถจะออกตอนเช้าเรย นะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เอาคร่าวๆนะครับ
พอลงหัวลำโพงก็ต่อรถเมล์สาย7มาลงแถวตลาดบางแคแล้วก็นั่งรถ บ.ข.ส ที่เขียนว่ากรุงเทพ-นครปฐมบอกกระเป๋ารถว่าลงท่านา.....พอลงท่านาคุณก็เดินข้ามถนนมาอีกฝั่งจะเห็นแยกใหญ่ๆก็ไปถามที่ท่ารถว่าคันไหนเข้าวัดบางพระครับเท่านี้ก็ถึงวัดแล้วครับ         ส่วนเรื่องที่พักนั้นลองไปดูแถวๆแยกวัดละมุดก็ได้ครับก่อน(แยกที่จะเลี้ยวขวาเข้าวัดบางพระเห็นมีอยู่หลายแห่งเหมือนกัน)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เคยนั่งรถตู้ ไม่เคยไปโดยรถไฟ
สะดวกดีเหมือนกันค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ ~~๑อ้วนน้อย๑~~

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cyclop_headhunter@hotmail.com
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ รถไฟน่าจะจอดที่สถานีพระปฐมเจดีย์นะครับ(ผมนั่งจากหาดใหญ่ลงที่สถานีนี้ครับ) พอลงที่สถานีนี้แล้วก็เดินตรงไปทางไปพระปฐมเจดีย์อ่าครับ จะเจอถนนตัดให้เลี้ยวซ้าย จะเจอป้ายรถเมล์ครับ หารถที่ไปบางพระครับ ขึ้นเลย ค่าบริการน่าจะเป็น 19บาท(หากไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงนะครับ) ใช้เวลาประมาณชั่วโมงนึง ก็จะถึงวัดบางพระครับ ส่วนที่พักอันนี้ผมไม่ทราบครับ(ตอนผมไปผมไปอาศัยที่ศาลาหน้าพระปฐมเจดีย์นอนครับ และก็ย้ายมานอนที่สถานีเพราะที่ศาลายุงเยอะมากๆ แฮะๆ :004: :004:)

ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย ณ ที่นี้ ครับ

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
รถตู้ไปวัดบางพระ นั่งที่ไหนอะคับ

จาก กทม

และก็จาก อ.เมืองอะ ครับ

รบกวนหน่อยนะครับ
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ zx2000

• จตุตถะ
    • อีเมล
รถตู้ที่ไปวัดบางพระ ไม่มีนะครับ
ทมิฬสังหาร

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่มีครับแต่จอดที่ทางแยกอะครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
รถตู้ไปวัดบางพระ นั่งที่ไหนอะคับ

จาก กทม

นั่งจากอนุสาวรีย์ชัย (รถที่ไปนครปฐม) ตรงห้างอะไรซักอย่างข้างล่างบีทีเอส
ไปลงแยกนครชัยศรี ตรงข้ามโลตัส แล้วข้ามไปรอรถเมล์ตรงแยกท่านาค่ะ
ค่ารถ 60 บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2553, 01:43:48 โดย nannaphat »

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ

จาก กทม

นั่งจากอนุสาวรีย์ชัย (รถที่ไปนครปฐม) ตรงห้างอะไรซักอย่างข้างล่างบีทีเอส
ไปลงแยกนครชัยศรี ตรงข้ามโลตัส แล้วข้ามไปรอรถเมล์ตรงแยกท่านาค่ะ
ค่ารถ 60 บาท

หรือไม่ก็นั่งรถตู้ที่ ปิ่นเกล้า ลงคิวรถตู้นครชัยศรี ใก้ล ๆ ทางรถไฟ ราคาก็ 30 บาทครับ ถูกดีเหมือนกันแล้วก็รอรถเข้าเม นครปฐม-วัดบางพระ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
สำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่ไม่มีรถส่วนตัวจะไปวัดบางพระนะครับไปรถตู้น่าจะสะดวกและเร็วที่สุด
ท่ารถตู้ใต้ทางด่วนอนุสาวรีย์ ไปลงแยกท่านามองเห็นโลตัสอยู่ฝั่งตรงข้ามขวามือเป็นใช่ครับ ค่ารถเคยนั่งประมาณ 60 บาทครับ
ท่ารถตู้ที่ห้างเซนจูรี่ซอยรางน้ำไปลงแยกท่านาเหมือนกันครับ
ท่ารถตู้แถวแยกคอกวัวลงแยกท่านาเหมือนกัน
ท่ารถตู้ที่หมอชิตใหม่(สำหรับสายอีสาน)ลองเดินถามดูก่อนนะครับเผื่อมีจะได้ไม่ต้องเข้ามาในเมือง
เมื่อถึงแยกท่านาข้ามสะพานลอยไปรอรถเมล์ที่ป้ายรถเมล์ถ้าไปไม่ถูกถามวินมอไซค์ครับ   หรือถ้ารีบนั่งวินไปเกือบๆ 20 กิโลเคยนั่งวินไป 100 นึงครับ
รถที่จะไปวัดเป็นรถ นครปฐม-ดอนตูม ดูตรงประตูทางขึ้นครับจะมีไปวัดบางพระ  กับไปดอนตูม  ถ้าไปวัดบางพระก็ถึงหน้าวัดเลยครับ
ถ้าไปดอนตูมก็ขึ้นไปลงแยกวัดละมุดก็ได้ครับ ค่ารถเคยนั่ง 18 บาท  ถ้าไปลงแยกวัดละมุดต่อวินมอไซค์ไปอีกประมาณ 4 กิโลค่าวิน 20 บาทครับ

ท่ารถตู้ที่หน้าเซ็นทรัลปิ่นเกล้าไปลงที่นครชัยศรีจะลงที่แยกแฟมิลี่หรือลงที่ท่ารถก็ได้ ค่ารถ 35 บาทแล้วรอรถ นครปฐม-ดอนตูมเหือนกัน รถเที่ยวแรกออก 6.30 นะครับ

รถไฟจากหัวลำโพงไปนครปฐมไม่มีครับต้องไปขึ้นสถานีธนบุรี ใกล้ๆศิรราชครับอันนี้ไม่แน่ใจว่ารถจอดที่ไหนบ้างนะครับ  อาจจะจอดนครชัยศรี แล้วก็ในเมืองนครปฐม

จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
มารถไฟ ลงสถานีนครชัยศรีก็ได้ครับผม
แต่รถไฟที่จอดสถานีนี้มีไม่กี่ขบวน ยังไงก็ Check กับนายสถานีก็ได้ครับ

จากนั้นก็เดินออกมาทางขวาจะเจอถนนใหญ่ จากนั้นก็นั่งรถเมล์ส้มตามที่พี่ๆ บอกได้เลยครับถึงเหมือนกัน