ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนผู้หญิงฝากถามมาครับ  (อ่าน 4014 ครั้ง)

ออฟไลน์ luangcha

• ทุติยะ
  • **
เพื่อนผู้หญิงฝากถามมาครับ
« เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 12:51:54 »
 :054: :054:คือเพื่อนหญิงไปสักลงสาริกา ลงนะหน้าทอง จากนั้นเขาก็มีไรกับแฟน แบบใช้ปาก(ออรัล) ของจะเสื่อมมั้ยครับ อยากเรียนถามผู้รู้ ตอบให้หายข้องใจครับ จะได้กลับไปบอกเพื่อนได้ :054: :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เพื่อนผู้หญิงฝากถามมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 01:08:27 »
สำหรับผู้หญิงไม่แน่ใจครับ
แต่สำหรับผู้ชาย การที่ก้มหัวลงไปทำอะไรต่ำกว่าสะดือ
ไม่เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
เพื่อความสบายใจ ควรจุดธุปขอขมาลาโทษต่อครูบาอาจารย์ ถ้าไม่ลำบากหรืออึดอัดใจจนเกินไปนัก
หลีกเลี่ยงได้ก็ควรหลีกครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ตอบ: เพื่อนผู้หญิงฝากถามมาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 08:48:36 »
ผมว่าขึ้นอยู่กับจิตใจครับ

หากศรัทธาหมั่นทำบุญบ่อยๆหมั่นรักษาศีลนึกถึงบูรพคณาจารยทั้งหลาย

ก็ไม่เป็นไรแล้วครับเรื่องอย่างว่ามันเป็เรื่องเกินห้ามน่ะครับ

แต่จะกระทำการก็ควนให้มีสติสัมปชัญยะไว้เสมอครับ
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 11:50:26 »
ผมเคยลงนะหน้าทองที่วัดบางพระ...เคยให้หลวงปู่แย้มวัดตะเคียนเจิมแป้งเสกที่หน้าผาก..แล้วก็เคยลงทองหน้าผากที่วัดป่ากอ(สงขลา)...แต่ก็เคยออรัลตอนมีอะไรกับแฟน....สงสัยเหมือนกันว่าจะเสื่อมมั้ย

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 01:33:40 »
ไม่มีอะไรอยู่100%ครับ............กราบขอขมาครูบาอาจารย์ใหม่ครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:.........

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 02:00:40 »
ผมว่านะครับคนมีของมีครู อาการนี้ไม่ค่อยเหมาะครับ
หากพลาดพลั้งไปแล้วก็ควรจะขอขมาครู อาจารย์ครับ
ที่สำคัญจิตอย่าตก ศรัทธาอย่าเสื่อมครับ ตั้งมั่นในศรัทธาให้แน่วแน่เข้าไว้
แล้วก็หมั่นภาวนาเพื่อให้จิตมีกำลัง
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 03:57:47 »
มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป เป็นธรรมดา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 04:58:41 »
ปัญหานี้เป็นปัญหาโลกแตกครับ และก็ยังคงมีถามเรื่อย ๆ ตลอดไป  คำว่าพุทธคุณของครูบาอาจารย์นั้นเสื่อมยากครับ นอกเสียจากว่าเสื่อมจากครูบาอาจารย์เอง  ของเราก็จะเสื่อมตาม

อย่างหลวงพ่อเกษม ท่านกล่าวไว้ว่า "งูพิษตกขี้โคลน มันก็ยังคงมีพิษกัดคนตายเหมือนเดิม"

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านบอกว่าถ้าส่วนนั้นทำให้พุทธคุณเสื่อมได้นั้น  ท่านบอกว่าจะเลิกกราบพระพุทธเจ้า แล้วหันไปนับถือส่วนนั้นแทน

ลูกศิษย์หลวงตาม้า  ได้เรียนถามถึงเรื่องการสวมแหวน  แล้วมีความข้องใจตอนปล่อยทุกข์หนัก  ก็เลยมีความไม่สบายใจก็เลยเรียนถามหลวงตาม้าครับ   หลวงตาม้าได้กล่าวไว้ว่า  ร่างกายคนเรานั้นมีส่วนไหนบ้างที่มันสะอาด บ้าง มีแต่สกปรกทั้งตัว  ไม่เห็นมันจะสะอาดตรงไหน

ฉะนั้นจะมาบอกว่าตรงนั้นมันต่ำและสกปรก ก็คงจะไม่ใช่ครับเพราะมันสกปรกทั้งตัวเลย  ไม่มีตรงไหนสะอาดเลย ฉะนั้นพระของหลวงตาม้า  หลวงปู่ดู่ใส่ได้ 24 ชั่วโมงครับ

ส่วนยันต์ของหลวงพ่อเปิ่นของพวกเราผมก็มั่นใจเกิน 100 ครับว่าไม่มีอะไรจะมาทำให้เสื่อมได้  นอกจากตัวเราเองนั้นแหละครับที่จะทำให้มันเสื่อม  โดยเฉพาะเรื่องการปรามาสครูบาอาจารย์ครับ  ต้องไตร่ตรองดี ๆ บางสิ่งบางอย่างมันก็หมิ่นต่อการปรามาส ...............

ทางที่ดี ก่อนไหว้พระสวดมนต์ก็ขอขมาท่านทุกวันครับ เพราะเราอาจไม่รู้ว่าเราได้ปรามาสครูบาอาจารย์ ฉะนั้นต้องป้องกันไว้ก่อนครับ จะได้สบายใจ........
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 05:13:57 »
มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ แล้วดับไป เป็นธรรมดา
เห็นด้วยครับ
นะหน้าทอง สาริกาลิ้นทอง เสื่อมแน่นอน   ง่ายๆ ครับหัวเนี่ยควรระวังที่สุด หัวเนี่ยบางคนทั้งเป่า เสกลงคาถา ครอบครูมา คิดเอาแค่นี้และกันครับ

ของแต่ละอย่างควรศึกษา บางอย่างได้ บางอย่างไม่ได้ แต่ละอย่างนั้นไม่เหมือนกัน  ไม่งั้นจะมีคำว่าผิดครูเหรอครับ อิอิ

ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา นะครับ อิอิ  คิดดีทำดีใว้ไม่ต้องตกใจ ขอขมาซะแล้วอย่าทำบ่อยครับ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง
อะไรจะเสื่อมแต่ใจเราต้องไม่เสื่อมตาม  (เสื่อมในศรัทธามิควรเสื่อมควรเชื่อมั่นและอะไรจะดีเอง จิตอย่าตกเป็นใช้ได้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2553, 05:18:58 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 07:16:33 »

ปัญหานี้เป็นปัญหาโลกแตกครับ และก็ยังคงมีถามเรื่อย ๆ ตลอดไป  คำว่าพุทธคุณของครูบาอาจารย์นั้นเสื่อมยากครับ นอกเสียจากว่าเสื่อมจากครูบาอาจารย์เอง  ของเราก็จะเสื่อมตาม

อย่างหลวงพ่อเกษม ท่านกล่าวไว้ว่า "งูพิษตกขี้โคลน มันก็ยังคงมีพิษกัดคนตายเหมือนเดิม"

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ท่านบอกว่าถ้าส่วนนั้นทำให้พุทธคุณเสื่อมได้นั้น  ท่านบอกว่าจะเลิกกราบพระพุทธเจ้า แล้วหันไปนับถือส่วนนั้นแทน

ลูกศิษย์หลวงตาม้า  ได้เรียนถามถึงเรื่องการสวมแหวน  แล้วมีความข้องใจตอนปล่อยทุกข์หนัก  ก็เลยมีความไม่สบายใจก็เลยเรียนถามหลวงตาม้าครับ   หลวงตาม้าได้กล่าวไว้ว่า  ร่างกายคนเรานั้นมีส่วนไหนบ้างที่มันสะอาด บ้าง มีแต่สกปรกทั้งตัว  ไม่เห็นมันจะสะอาดตรงไหน

ฉะนั้นจะมาบอกว่าตรงนั้นมันต่ำและสกปรก ก็คงจะไม่ใช่ครับเพราะมันสกปรกทั้งตัวเลย  ไม่มีตรงไหนสะอาดเลย ฉะนั้นพระของหลวงตาม้า  หลวงปู่ดู่ใส่ได้ 24 ชั่วโมงครับ

ส่วนยันต์ของหลวงพ่อเปิ่นของพวกเราผมก็มั่นใจเกิน 100 ครับว่าไม่มีอะไรจะมาทำให้เสื่อมได้  นอกจากตัวเราเองนั้นแหละครับที่จะทำให้มันเสื่อม  โดยเฉพาะเรื่องการปรามาสครูบาอาจารย์ครับ  ต้องไตร่ตรองดี ๆ บางสิ่งบางอย่างมันก็หมิ่นต่อการปรามาส ...............

ทางที่ดี ก่อนไหว้พระสวดมนต์ก็ขอขมาท่านทุกวันครับ เพราะเราอาจไม่รู้ว่าเราได้ปรามาสครูบาอาจารย์ ฉะนั้นต้องป้องกันไว้ก่อนครับ จะได้สบายใจ........

...................................... :058:พูดดีมากๆเลยครับ..เอ้าพี่ให้มือถือไปใช้

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 07:25:05 »
       แค่คนเดินดิน คนธรรมดา ไม่มีราคา ไม่มีคุณค่าใด
    ไม่ใช่ผู้วิเศษ อย่างใครใคร
 มีแต่ตัวและหัวใจเท่านี้.. ที่พอจะให้เธอ

ไม่ยึด ไม่ติด ไม่ทุกข์ครับ

การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 07:31:10 »
"งูพิษตกขี้โคลน มันก็ยังคงมีพิษกัดคนตายเหมือนเดิม"

ร่างกายคนเรานั้นมีส่วนไหนบ้างที่มันสะอาด บ้าง มีแต่สกปรกทั้งตัว  ไม่เห็นมันจะสะอาดตรงไหน

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิงดีนะโพตุง..พุงโต๊ะ!

BB มีแล้ว ต่อด้วย iPhoneอีกสักเครื่องป่าว 555  :009:

cho presley       

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 08:04:02 »
       แค่คนเดินดิน คนธรรมดา ไม่มีราคา ไม่มีคุณค่าใด
    ไม่ใช่ผู้วิเศษ อย่างใครใคร
 มีแต่ตัวและหัวใจเท่านี้.. ที่พอจะให้เธอ

ไม่ยึด ไม่ติด ไม่ทุกข์ครับ

...... :058:..อุ้ย..คารมชั่งเหลือร้าย..แถวบ้านเรียก..คารม..บาดตูด.. :005:

"งูพิษตกขี้โคลน มันก็ยังคงมีพิษกัดคนตายเหมือนเดิม"

ร่างกายคนเรานั้นมีส่วนไหนบ้างที่มันสะอาด บ้าง มีแต่สกปรกทั้งตัว  ไม่เห็นมันจะสะอาดตรงไหน

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิงดีนะโพตุง..พุงโต๊ะ!

BB มีแล้ว ต่อด้วย iPhoneอีกสักเครื่องป่าว 555  :009:

... :058:..ส่วนพี่นุชครับ..อย่างพี่ต้องอันนี้ครับ...
(มีเสาด้วยอิอิ.. 33;ดีใจจังน้องโรนัลโด้..รู้ใจพี่เหลือหลาย)

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 08:38:26 »
ก็แล้วแต่นะครับ งูตกไปตายในถัง ถึงจะมีพิษมันก็กัดไม่ได้ละหละ งูมันมีชีวิตมันก็ตายได้ไม่ได้เป็นอมตะนี่นา เหมือนคนเกิด ก็ต้องตาย ใครที่ไหนไม่ตายบ้างหละ 55+  :007:

คนที่ผิดครู ก็บ้าๆ บอๆ  ก็เห็นๆ กันอยู่เยอะ  แต่เขาอาจไม่รู้ตัว อยากรู้ต้องถามคนรอบข้าง55+  :095:

เฮ้อ.. ข้อห้ามไม่มีผลแล้วเขาจะมีข้อห้ามใว้ทำไม  กฏหมายคนไม่ปฏิบัติ ยังก็ต้องโทษหนีไม่พ้นอาญาแผ่นดิน จะบอกไม่รู้ไม่ได้หลอกหนีความผิดไม่พ้น นี้หละน้าคน

คนสมัยนี้ชอบบอก ของสมัยนี้สู้สมัยก่อนไม่ได้ ไม่จริงหลอกครับมันอยู่ที่คนมากกว่านะผมว่า  :095:
ที่บอกอะนะครับ บางอย่างผิดก็ไม่เสื่อม บางอย่างผิดก็เสื่อม ต้องศึกษา ใช่เห็นที่ไหนดีก็ไปเอามาหมดโดยไม่ได้ศึกษาก่อน(บางคนถึงได้บ้าๆบอๆ ไง  ไม่ศึกษาก่อนไปเอามา)

นานาจิตตัง แล้วแต่จะพิจณา  ทุกอย่างมีเกิด ย่อมมีดับ เป็นของธรรมดาของธรรมชาติหนอ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2553, 08:53:34 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 10:25:52 »
ขอเสริม ของแต่ละสำนัก ... ล้วนมีข้อห้ามของครูบาอาจารย์ที่ต่างกันออกไป
บางทีอะไรถ้าท่านไม่ห้ามก็ไม่เสื่อม  
แต่ใจคนและศรัทธาไม่ควรเสื่อมดีที่สุด
ที่ว่าพุทธคุณเสื่อมยากก็ถูก แต่คำครูที่สอนที่ให้ต่างกันออกไป ควรแยกแยะพิจณา ระหว่างพุทธคุณ กับข้อห้าม
พุทธคุณไม่เสื่อม แต่ของเสื่อม

ที่ว่า งูพิษตกในโคลนก็เป็นงูพิษก็ถูก แต่หมายถึงของหลวงพ่อท่าน บางทีข้อยึดปฏิบัติไม่ได้ห้ามก็ไม่เป็นไร
ควรศึกษาก่อน  ครูบาอาจารย์บอกอย่าทำ แล้วลองไปทำดูสิ  ...ที่แน่นอนถามท่านดีที่สุด

ถ้าเก่งๆ ลองไปสักสายวัดสาลีโขดูแล้วลองผิดข้อห้ามไปสักที่อื่นดูสิครับ แล้วมาบอกเล่ากันด้วยด้วยนะครับว่าเป็นไง  :095:

เป็นศิษที่ดี ควรเคารพครูบาอาจารย์สำนึกในบุญคุณ  ศิษที่ดีไม่คิดล้างครู ไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์ .... แรงครูมีจริงนะขอบอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.พ. 2553, 10:31:41 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ก.พ. 2553, 10:57:37 »
"บ้านมีกฏบ้าน  เมืองมีกฏเมือง  ประเทศมีกฏหมาย  มนุษย์มีกฏแห่งกรรม"

ครูบาอาจารย์แต่ละสายก็มีกฏข้อห้ามของแต่ละท่าน ซึ่งสืบทอดต่อๆกันมา

ผมว่าการทำอะไรก็ควรเป็นไปตามหลักข้อห้ามที่ครูบาอาจารย์แต่ละสายได้บอกไว้  นั่นเป็นทางที่ดีที่สุดครับ

เดินตามทางย่อมถึงจุดหมายอย่างรวดเร็วและปลอดภัย   เดินออกนอกเส้นทางอาจมีภัยอันตรายและที่สำคัญถึงจุดหมายช้าครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:13:17 »
เวทย์มนต์ ไม่ใช่งู ลูกปืนเก็บไว้ในที่ชื่น ดินปืนเสือม ยิงไม่ออก

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:20:57 »
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

"ตัวกู ของกู"

สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ kaineverdie

• ตติยะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 01:51:30 »
ไม่เสื่อมครับ อำนาจพระรัตนตรัยไม่เสื่อมจากของแค่นี้หรอกครับ ถ้าใครบอกคุณว่าเสื่อมคุณอยากไปสักกับเค้าเลย เจ็บเปล่าหันมาภาวนาจิตที่บ้านก็ได้

ออฟไลน์ virusead

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 03:09:22 »
ขอบคุนทุกๆๆคำตอบเลยนะค่ะได้เข้ามาอ่านแล้วไม่ผิดหวังจิงๆๆเลยค่ะ

~ G u _ L o o k t e w a d a ~
[/size][/b]

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ก.พ. 2553, 12:51:07 »
การทำกิจกรรมในที่รโหฐานสมัยนี้ กระบวนท่าผิดแผกจากสมัยโบราณ บางแนวเป็นเรื่องความพึงใจในการปรุงแต่งของแต่ละบุคคล ต้องมีการพูดคุยโน้มน้าวให้ผู้ร่วมทำกิจกรรมไปกันได้ในทิศทางเดียวกัน

ถ้าสิ่งใดที่เป็นข้อห้ามของครูมาแต่เก่าก่อนก็อย่าพยายามไปทำ ละเว้นไว้ฐานเข้าใจ และที่สำคัญใครคนนั้นต้องเข้าใจด้วย ไม่ใช่พอไม่ยอมทำให้ก็เอะอะจะเลิกลาจะไปหาคนใหม่ที่เขาเต็มใจยอมทำให้ท่าเดียว อย่างนี้เขาเรียกว่าความรักในชีวิตคู่ อย่างนั้นหรือ ก็คงต้องเลือกเอา

เรื่องอย่างนี้ นาๆจิตตังครับท่าน เป็นเรื่องระหว่างคน 2 คน  คนที่ 3 ได้ฟังก็คงได้แต่ยิ้มให้กำลังใจอย่างเดียว

เคยสงสัยเหมือนกันว่าทำไม เวลากินเจ ถึงห้ามร่วมหลับนอนตลอดระยะเวลาที่กินเจ คนเล่นของ วันโกนให้ละ วันพระให้เว้นร่วมหลับนอน คนมีรอบเดือนทำไมถึงห้ามเข้าปะรัมพิธี ทั้งๆที่กิจกรรมเหล่านี้เป็นธรรมชาติปกติธรรมดาของมนุษย์ อุจาระเหม็นทุกคน เมื่อถึงวัยอันควร แต่เด๋วนี้ไม่สงสัยแร๊ะ

ออฟไลน์ KRIDTIGHA

• ศีรษะของข้าพเจ้านี้ ถวายแด่พระเจ้าอยู่หัวของแผ่นดิน
  • ตติยะ
  • ซื่อสัตย์และเคารพต่อแผ่นดินเกิด
    • MSN Messenger - kasama_l@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ก.พ. 2553, 03:25:53 »
นานาจิตตัง สังขารมีเกิด ย่อมดับไป แต่สิ่งที่คงไว้คือคุณงามความดี บารมีที่สิ่งสมในจิตใจค่ะ
"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะ
เพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"
              (พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง)

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 10:30:12 »
ครูบาอาจารย์ท่านห้ามไว้หรือเปล่าละครับ  ถ้าห้ามก็ผิด ถ้าไม่ห้ามก็ไม่ผิด   นี่ประเด็นแรก

ในกรณีที่ไมไ่ด้ถาม  ถ้าเราทำแล้วไม่สบายใจ ก็อย่าไปทำ  จิตจะได้ไม่ตก 

จิตใจสำคัญครับ  ของก็สำคัญ

เคยเห็นเด็กวัยรุ่น เรียนช่าง พ่อแม่ให้ตะกรุดมาคาด  ชื่อหลวงพ่อเด็กยังจำไม่ได้เลย คาดเพราะไม่อยากขัดใจพ่อแม่

ถามว่าศรัทธาไหม  เด็กบอก เชย กับ เฉย ไม่ได้คิดอะไรมากกว่านั้น

ถึงเวลาโดนเข้า หนังดีขึ้นมา  ถึงได้เ้กิดศรัทธา ว่า ของแบบนี้มีจริง

มุมมองต่างกันครับ บางคนมีของแล้วนึกถึงครู บางคนนึกถึงแต่ของว่าดี จะทำอะไรของก็ดีอยู่นั้นละ

แตกต่างกันไป  .. ถามใจตัวเองดีกว่า ว่าที่ำทำไป รู้สึกสบายใจไหม .?? 

ลองตั้งคำถามแบบนี้ เชื่อว่า เริ่มเกิดสำนึกแล้วละว่า มันไม่ใช่เรื่องควรทำ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 26 ก.พ. 2553, 11:43:11 »
^^^^^คมจังครับ อชิ....อ่านแล้วบาดเหลือหลายน่ะครับ พรุ่งนี้คงได้เจอกันน่ะครับ ทักกันบ้างน่ะครับ ไม่ทักทางวาจาก็ทักกันทางจิตก็ได้น่ะครับ^^^^^^

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา