ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องรอดราวตากผ้า กับกินเหล้า ครับ  (อ่าน 7648 ครั้ง)

ออฟไลน์ ubonboy

• ตติยะ
    • อีเมล
คือ ผม จะ ห้อย พระประจำ3องค์ หลวงพ่อ เปิ่น หลวงพ่อแช่ม หลวงพ่อผาง แล้วก็ตะกรุดอีก1ดอก

เมื่อ2-3วันก่อน ผม หลง รอดราวตากผ้า ครับ แล้ว ก็ใส่ พระผงหลวงพ่อเปิ่น กินเหล้า ด้วยครับ

พุทธคุณ จะเสื่อม ไหมครับ แต่ พอผม นึกได้ ก็ ไหว้ อาราธนา ถึง หลวงพ่อ ทั้งหมด แล้วนะครับ

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ตอบ: เรื่องรอดราวตากผ้า กับกินเหล้า ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2554, 08:26:43 »
พุทธคุณไม่เสื่อมครับ
แต่คนน่าจะเสื่อม สุราเมรยมชฺชปมาทฏฺฐานา เวรมณี
เว้นจากการดื่มน้ำเมา อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาท
คนที่ประมาทคือคนที่ตายแล้ว

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เรื่องรอดราวตากผ้า กับกินเหล้า ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค. 2554, 09:15:10 »
ไม่เสื่อมหรอกครับ สบายใจได้เลย
ผมเองมีเคล็ดถ้าจำเป็นจะลอดลาวตากผ้า
เอาแขนเราข้างใดข้างหนึ่ง ในบังไว้เหนือศรีษะ เหมือนเรารอดแขนเราเองครับ
ใช่ความสบายใจดีกว่าครับ พุทธคุณไม่มีทางเสื่อมครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ม.ค. 2554, 01:31:42 »
ก่อนอื่น ต้องรู้ก่อนว่า การแขวนพระเครื่องหรือเครื่องราง ไว้กับตัว หลวงปู่ หลวงพ่อ ครูบาอาจารย์
ท่านตั้งกฏ ไว้อย่างไร พอสมควร

อย่าง หลวงพ่อผาง ใครพกพระแขวนพระ ของท่าน ห้ามดื่มสุรา เด็ดขาด ท่านแช่งไว้
หลวงพ่อปาน ใครพกพระของท่าน แขวนพระ ห้ามดื่มสุรา เด็ดขาด อิทธิคุณจะไม่แสดงผล
หลวงปู่หงส์   ใครพกพระของท่าน แขวนพระ ห้ามดื่มสุรา เด็ดขาด พระจะเสื่อม เอาไว้บนหิ่งก็เสื่อม ท่านพูดไว้
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 01:07:21 »
เมื่อวานนี้ ผม ใส่หลวงพ่อผาง แล้ว กินเหล้า ลืมไป ว่าแขวน มา นึกว่าถอดไว้บ้านแล้ว

ทำไงดีครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
เกี่ยวกับหลวงพ่อผาง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 01:11:19 »
เมื่อวานนี้ ผม ใส่หลวงพ่อผาง แล้ว กินเหล้า ลืมไป ว่าแขวน มา นึกว่าถอดไว้บ้านแล้ว

ทำอย่างไรดีครับ ที่ท่าน บอกห้ามใส่กินเหล้านะครับ พุทธคุณ จะเสื่อมไหมครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 07:49:13 »
พุทธคุณไม่เสื่อมครับ แต่ท่านจะคุ้มครองเฉพาะผู้คิดดีทำดี
ทำผิดครั้งแรกขอท่านคงให้อภัย แต่ทำผิดซ้ำๆคงไม่ดีแน่  :075:
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ม.ค. 2554, 08:23:05 »
ผมก็ สวด ขอขมาพระรัตนตรัย แล้วครับ :054:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 31 ม.ค. 2554, 11:02:33 »
พระ/วัตถุ ไม่เสื่อม
 ถ้าเสื่อมต้องแต่หักไป

แต่คนนะเสื่อม
  เสื่อมจากศีล