ผู้เขียน หัวข้อ: อยากลง นะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง ค่ะ  (อ่าน 4784 ครั้ง)

ออฟไลน์ jay-j

• ทุติยะ
  • **

สวัสดีค่ะ คือว่า สนใจการลง นะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง มากๆ สนใจมานานแล้วด้วย
แต่ว่า อยากทราบว่า...

1. ลงกับหลวงพี่ท่านไหนดีค่ะ ที่ลงให้ครบเลย ทั้งนะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง แล้วต้องบอกหลวงพี่ว่าอะไรบ้างหรอค่ะ ?
2. แล้วลงยังไงหรอค่ะ ต้องสักไหม ? เจ็บไม่กลัวนะ แต่ว่ากลัวเป็นรอยสักอะคะ คือแบบว่า ไม่ชอบรอยสักแบบหมึก
3. แล้วลงแล้วต้องไปลงซ้ำบ่อยๆ ไหมคะ แบบว่าไม่ค่อยว่างไป เนื่องจากว่า ไม่มีคนพาไปด้วย แล้วก็ไม่ค่อยได้ออกจากบ้านด้วยอะคะ
4. ลงแล้วมีข้อห้ามอะไรบ้างค่ะ
5. เห็นมีข้อห้ามว่า อย่าพูดหยาบคายด้วยใช่ไหมค่ะ ? ถ้าพูดกับเพื่อนหรือคนสนิทจะเป็นอะไรไหมค่ะ เพราะ ชินแล้วอะคะ  :004:

ออฟไลน์ sorawat

• ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
    • MSN Messenger - sorawat@msn.com
ตอบ: อยากลง นะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2554, 04:17:26 »
พระอาจารย์ติ่งเลยครับ สักน้ำมันครับ ไม่มีรอยแน่นอน

ห้าม ถ่มน้ำลาย ลงโถส้วม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มี.ค. 2554, 04:22:31 โดย sorawat »

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ตอบ: อยากลง นะหน้าทอง กับ สาริกาลิ้นทอง ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มี.ค. 2554, 08:35:54 »
จะลงกับท่านใดแล้วแต่ศรัทธาครับ

ข้อห้ามสำหรับผู้ที่ลงนะหน้าทอง สาลิกาลิ้นทอง
1. ห้ามกล่าวว่าบุพการี, ครูบาอาจารย์,  ผู้มีพระคุณ
2. ห้ามคนเล่นศรีษะ
3. ห้ามลอดใต้ราวผ้า
4. ห้ามทานอาหารเหลือจากผู้อื่น แต่ทานร่วมกับผู้อื่นได้
5. ห้ามดื่มร่วมแก้ว หรือขวดร่วมกับผู้อื่น
6. ห้ามทานเครื่องเซ่นไหว้, ของแจกทาน, ของงานศพ
7. ห้ามแช่งด่า, ใส่ร้าย, ใส่ความผู้อื่น
8. ห้ามบ้วนน้ำลายลงในโถส้วมเด็ดขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2554, 08:36:47 โดย ทวีศักดิ์ »
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ ~beauty~

• จตุตถะ
  • หยุดแล้วจึงถึงพระ ละแล้วจึงถึงธรรม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2554, 02:14:20 »
ขอตอบให้เล็กๆน้อยๆแล้วกันนะครับ ย่อๆโดยรวมแล้วกัน

1 ลงนะหน้าทอง ส่วนใหญ่คนจะไปลงที่พระอาจารย์อางค์ กุฎิใหญ่ เพราะต้องเข้าไปกราบสรีระสังขารหลวงปู่เปิ่นที่นั่นด้วย บางท่านก้อไปลงกับพระอาจารย์ติ่ง ส่วนพระอาจารย์ญาเห็นนานๆจะลงซักที

2 ผมไม่เรียกว่าข้อห้าม เรียกว่าข้อควรปฎิบัติดีกว่า ควรมีศีล 5 นั่นแหละครับ แต่หลักๆเลยของคนที่ลงของทางเมตตามานั้น เรื่องการพูดจา ควรสำรวมอยู่แล้วครับ เรื่องบุพการีทั้งของตนเองและผู้อื่น การพูดดีเป็นศรีแก่ตัวเองอยู่แล้วล่ะครับ

ขอบคุณ