ผู้เขียน หัวข้อ: มาร่วมรณรงค์ให้บรรจุคำว่า ?พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาเป็นประจำชาติ...? ไว้ในรัฐธรรมนู  (อ่าน 2982 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
มาร่วมรณรงค์ให้บรรจุคำว่า ?พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาเป็นประจำชาติ...? ไว้ในรัฐธรรมนูญ
http://www.bpct.org/index.php?option=com_content&task=view&id=599&Itemid=49
http://www.phrathai.net/forum/index.php?topic=49.msg61;topicseen#msg61

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ดีครับ แต่ไอ้คนบรรจุมันไม่ยอมนะซิ

ออฟไลน์ sunjiaa

• จตุตถะ
    • อีเมล
ให้ประเทศไทยเป็นประเทศประจำ ศาสนาพุทธง่ายกว่ามั๊ยคับ แบบว่า ไม่เคยเห็นพระพุทธเจ้าต้องการให้เป็นแบบนั้นเลย
ผมว่านะ พระพุทธเจ้าท่านไม่เคยสอนให้ยึดติดนะคับ ผมคนนึงที่คิดว่าไม่ควรที่จะทำอย่างนั้น

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
พระพุทธศาสนาคือศาสนาประจำชาติไทย :)

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
ไม่เห็นด้วยครับ ผมก็เป็นพุทธมามกะครับ แต่คิดว่าเราไม่ควรใจเเคบครับ

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
คิดถึง พระเดชพระคุณ 000000000000000000000000 gs]nv8Ikoy[
หาจตุคามห้อยดีกกว่า
ดีครับ แต่ไอ้คนบรรจุมันไม่ยอมนะซิ
พระพุทธศาสนาคือศาสนาประจำชาติไทย :)
ให้ประเทศไทยเป็นประเทศประจำ ศาสนาพุทธง่ายกว่ามั๊ยคับ แบบว่า ไม่เคยเห็นพระพุทธเจ้าต้องการให้เป็นแบบนั้นเลยผมว่านะ พระพุทธเจ้าท่านไม่เคยสอนให้ยึดติดนะคับ ผมคนนึงที่คิดว่าไม่ควรที่จะทำอย่างนั้น

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"

พระพุทธศาสนา อยู่ที่ ใจ

ไม่ได้ อยู่ ที่ รัฐธรรมนูญ

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
พระพุทธศาสนา อยู่ที่วัด? ถ้าอยู่ที่ใจ จะไม่มีใครมองเห็น
พวกเขามาเรียกร้อง เพื่อให้คนมองเห็นบ้าง? เพราะทุกวันนี้ เห็นคนที่เดินฝักใฝ่ไปมา นับถือศาสนาอะไรก็ไม่รู้ แต่พอถามเข้าก็บอกว่าถือศาสนาพุทธ
ผมมาคิดดู นับถือศาสนาพุทธ ทำใมเขาไม่ทำบุญตักบาตร สวดมนต์ไว้พระ ฟังเทศน์ ฟังธรรม และปฎิบัติธรรม

ไปวัด บางคนก็ไม่ได้สนใจอะไร นอกจากเตรื่องลางของขลัง และก็พิธีกรรมทางไสยศาสตร์
หรือเรานับถือศาสนาพุทธ แค่ในทะเบียนบ้าน
ทางคริสต์ เขาก็เข้าโบสถ์ ในวันที่เขากำหนด  อิสลาม เขาก็ละหมาด วันละ 5 ครั้ง
เราชาวพุทธทำอะไรบ้าง เพื่อให้เขารู้
ทั้งหมด เป็นความเห็นส่วนตัว ผิดพลาดขออภัย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิ.ย. 2550, 02:24:00 โดย โจรใต้ »

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล

พระพุทธศาสนา อยู่ที่ ใจ

ไม่ได้ อยู่ ที่ รัฐธรรมนูญ

เห้นด้วยครับ

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
ประเทศไทยเป็นประเทศเสรี ไม่ควรมายึดติดกับศาสนาใดศาสนาหนึ่งครับ
เพราะทุกศาสนาก็มีหลักคำสอนไปในทางเดียวกัน คือให้คนประพฤติดี ครับ
และผมไม่เห็นด้วยกับพระสงฆ์ที่ประท้วงกันครับ
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ถ้าบรรจุแล้วศาสนาพุทธจะเป็นอย่างไร หรือถ้าไม่บรรจุแล้วจะเกิดอะไรขึ้นกับศาสนาพุทธ และที่พระสงฆ์อดอาหารประท้วง โดยส่วนตัวคิดว่าทั้งหมดนี้ไม่ใช่กิจของสงฆ์...