ผู้เขียน หัวข้อ: ของดี ที่ถูกลืมเลือน  (อ่าน 3291 ครั้ง)

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ของดี ที่ถูกลืมเลือน
« เมื่อ: 08 ธ.ค. 2550, 07:08:57 »
พระกริ่ง ร.ด.

เหรียญทั้งสองพิมพ์นี้ สร้างพร้อมพระกริ่ง สร้างขึ้นมาในปี พ.ศ. 2505 จัดสร้างโดยกรมรักษาดินแดง
ซึ่งได้นิมนต์ท่านเจ้าคุณนรฯ ปลุกเสกโดยญาณคือ ท่านได้สั่งให้จัดอาสนะไว้ต่างหาก เมื่อถึงหมายกำหนดการ
ท่านฯ ก็จะสวดแผ่เมตตาไปให้ ณ ที่กุฏิของท่านฯ
และในการปลุกเสกเหรียญพิมพ์นี้ได้มีพระเกจิอาจารย์จากวัดต่างๆ มานั่งปรกกันเป็นจำนวนมาก
ซึ่งในการทำพิธีปลุกเสกอยู่นั้น ได้มีหลวงพ่ออยู่องค์หนึ่ง สอบถามเจ้ากรมรักษาดินแดนว่า
เป็นพระรูปใดที่มานั่งปรกที่อาสนะข้างท่าน ท่านเจ้ากรมจึงได้กราบเรียนว่าเป็นอาสนะของท่านเจ้าคุณนรฯ
วัดเทพศิรินทราวาส ท่านบอกว่าเห็นมานั่งปรกอยู่ เสร็จแล้วก็ได้หายไปเสียเฉย ๆ
ซึ่งทุกคนที่ได้ยินได้ฟังก็แปลกใจ เพราะต่างก็เห็นว่าเป็นอาสนะที่ว่างเปล่า
ไม่มีใครมานั่งอยู่บนอาสนะนั้น

http://www.212cafe.com/boardvip/view.php?user=saktalingchan&id=355

อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ...wow...

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - BBBell_1914@hotmail.com
ตอบ: ของดี ที่ถูกลืมเลือน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2550, 10:09:33 »
อยากได้จังเลยค่ะ ราคาคงไม่แพงมั้งค่ะ พี่ๆผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคะ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 09:49:26 »
ผมเปนคนนึงละครับที่ไม่เคยลืม เพราะผมเปน นศท.รุ่นที่ 42 ครับ ผมจึงเก็บพระรุ่นนี้เหมือนกัน

มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2550, 09:54:20 »
เหรียญผมก็เก็บนะครับ แต่รู้สึกว่าคราบเยอะไปหน่อย

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2550, 12:55:31 »
 :oสวยงามแปลกตาครับ
ตามฝันกันต่อไป