ผู้เขียน หัวข้อ: ท่าจะสัก พ่อแก่ ได้แยกไหมครับ  (อ่าน 14893 ครั้ง)

ออฟไลน์ james132

• ตติยะ
    • อีเมล
คือว่าผมอยากจะไปสักอะครับ แต่ไม่รู้อาจารจะให้ไหม และท่าสัก ควนสักตรงสวนไหนดีครับ :065: :067: :049: :063: :057:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ท่าจะสัก พ่อแก่ ได้แยกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 08:16:59 »
นิยมสัก แขน หลัง ครับ  :089:

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ท่าจะสัก พ่อแก่ ได้แยกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 08:18:50 »
โดยส่วนมากที่ผมเห็นน่ะครับ จะอยู่ที่แขน แต่บางคนก็เอาไว้ที่หลังครับ
ลองขอพระอาจารย์ดูครับ พระอาจารย์จะดูตามความเหมาะสมอีกทีครับ
นี่ที่แขนผม แต่เป็นน้ำมันครับ

อิอิ :002: เลือดยังซิบๆอยู่เลยครับ ไปเอามาเมื่อวันพุธนี่เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มี.ค. 2552, 08:20:37 โดย thong.yong »

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 08:19:45 »
และตรงเอวละครับและท่านมีแบบอย่างไหนบางหรอครับ เช่น แบบเศียร หรืออะไรประมาณนี้นะครับ และร้อน พอๆ กับเสือ ไหมครับ

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 08:39:36 »
ส่วนข้อห้ามน่าจะเหมือนกับข้อห้ามทั่วไปนี่แหละครับ
แต่ส่วนตัวผมแล้วน่ะครับ ผมว่าอักขระหมดเลยผมว่าสวยกว่า
เพราะว่า รูปทั้งหลายเนี่ย แต่ใจความจริงๆแล้วอยู่ที่หัวใจของรูปนั้นๆ ผมว่ามีความหมายกว่าน่ะครับ
แต่ก็แล้วแต่คนชอบครับ
นี่หลังผม

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มี.ค. 2552, 09:08:07 »
การสัก ก็เริ่มที่หลัง จบที่ทั้งตัว อิอิ
ส่วนผม ชอบสักที่ขาอ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 12:34:14 »
ส่วนมากเห็นที่หลัง กับต้นแขนนะครับ  นิยมสักแค่หนึ่งยันต์  มากกว่านั้นจะอยู่ไม่ติดที่  ออกจะเดินดงเกินไปหน่อย

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 08:10:18 »
ผมสักกับพระอาจารย์แป๊ว เมื่อปี 40 ท่านลงพ่อแก่เดินดงให้ที่สีข้างด้านซ้ายครับ
ท่านกำชับว่าสักพ่อแก่ เพิ่มข้อห้ามอีก 1 คือห้ามทานเนื้อครับ ซึ่งผมยึดถือและปฏิบัติตามคำสอนท่านจนปัจจุบันครับ
พ่อแก่เป็นของสูง ส่วนใหญ่จะไม่สักต่ำกว่าเอวครับ
และท่านสักเกราะเพชรที่หน้าอก (ใต้เสือ) ให้ปีเดียวกัน ท่านบอกว่าสักเกราะเพชร ห้ามดื่มสุราครับ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 11:50:07 »
นมัสการพ่อแก่งดงามมากครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 12:02:25 »
ขอบคุณครับแต่ท่าบางทีลืมไปจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ แบบว่าลืมไม่ได้ตั้งใจอะครับ แต่พอจำได้ไม่ทำตออะครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 01:45:21 »
สักพ่อแก่หรือพ่อปู่ ก็ต้องเหนือเอวขึ้นไปน่ะครับ
ตำแหน่งที่หลายๆท่านนิยมสักก็ หลัง แขน สีข้าง
ผมก็สักท่านตรงหลังกับแขน เหมือนกันแต่เป็นน้ำมันน่ะครับ
เคยได้ยินว่าถ้าสักพ่อปู่ท่านมาแล้ว ควรงดเรือ่งการเที่ยวประเวณีครับ
เพราะท่านไม่ชอบ กับควรหมั่นสวดมนต์ไหว้พระบ่อยๆครับ  :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 02:34:59 »
กำนั้นขอห้ามที่ยากที่สุดของผมเลยนะ เวรกำ จริง  :032:(ถ้าานานครั้งได้ไหมครับ) แต่จะพยายามงดครับ และเรื่องร้อนนี่ เวลาทำผิดเราจะร้อนไหมครับ และพ่อแก่มีชนิดไหนมั้ง ผมเคย เห็นอยู่ สองอย่างมี พ่อแก่เดินดง กับเศียรพ่อ แก่ เอง ครับ ไม่รู้ว่าอาจารจะให้ไหม

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 03:00:21 »
พยายามหลีกเลี่ยงให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
เพราะมันก็ไม่ค่อยดีต่อตัวเราเท่าไหร่ ครูบาอาจารย์ท่านห้ามย่อมมีเหตุผลครับ
คือท่านไม่อยากให้ศิษย์ติดโรค และประการสำคัญสถานที่แห่งนี้ค่อนข้างสกปรกครับ
เคยได้ยินว่าพวกเทพหรือครูบาอาจารย์ที่รักษาตัวเรา ท่านไม่ชอบ และจะหนีออกจากตัวเราเอาครับ
จึงควรระวังและงดได้เป็นดีครับ
ส่วนพ่อปู่หรือพ่อแก่นั้น จริงๆท่านมีเป็ฯล้านๆองค์ครับแต่ละองค์ก็มีชื่อต่างกัน
 แต่เค้าเรียกรวมๆกันว่าเป็นพ่อปู่  หรือพระฤาษี 108 องค์
สรรพวิชาทุกอย่างในโลกนี้ ตามตำนานเค้าก็ว่าพ่อปู่ท่านเป็นบรมครูเป็นผู้คิดขึ้นมาครับ พ่อปู่ทีสำคัญๆในการไหว้ครู
เท่าที่ผมสังเกตุจะขาดไม่ได้ ก็พ่อปู่นารอท พ่อปู่นารายณ์ พ่อปู่กะไลยโกฏิ ประมานนี้อ่าครับผม
ส่วนพ่อปู่หน้าเสือของวัดบางพระคือปู่กาลสิทธิ์ครับ
ส่วนที่ว่าจะร้อนไหม ผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กับการปฏิบัติตัวของเรามากกว่าครับ

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 03:31:11 »
ผมว่าเรื่องร้อนมันคงไม่ร้อนกายหรอกครับแต่มันจะร้อนใจในการกระทำของตัวเองมากกว่า
ผมก้อสักพ่อแก่,บรมครูปู่ฤๅษีเหมือนกานครับ แบบว่าชอบครับ มีรุปด้วยอยู่ในกระทู้เก่าลองหาดูได้ครับ
ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 03:37:58 »
และพี่ได้มายากมากไหมครับ ผมจะขอก็ไม่ค่อยกล้า เพาะผม เพิง จะไป 3 อย่างเองอะครับ คือว่า ผม เพิงลองเขม อะ ครับ ก็ไม่รู้ง่าจะทนรูปไหว หรือ เปล่าเหมือนกันครับ
ครั้งแรกไป ได้ 9 ยอดครับ ครั้งที่สอง ได้ แปดทิศ กับงบน้ำอ้อย {ไม่รู้บอกถูกหรือเปล่านะครับ และผมจะเอาศาลิกาท่านบอกว่าเทียวน่า อะครับ และกว่าพวกพี่จะได้นี่ได้ยันครูไปเยอะไหมครับ :064: :067:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 03:51:14 »
อยากได้รูปพ่อปู่ ลองขอกับหลวงพี่ติ่งดูครับ แต่ท่านจะสักให้เฉพาะวันพฤหัส
หลวงพี่ติ่งสักเฉพาะน้ำมันอย่างเดียวครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 05:14:55 »
ครับผมก็สักกับอาจารติ่งครับแต่ทำไมต้องวันพฤหัสครับวันอืนไม่ได้หรอครับ  :049:

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 05:40:23 »
1.เหตุที่ต้องสักวันพฤหัสฯ น่าจะมาจากวันพฤหัสเป็นวันครู พ่อแก่ท่านถือว่าเป็นบรมครู จึงเหมาะกับการสักวันนี้ครับ (หลวงพ่อติ่งเคยบอกว่า หลวงปู่เปิ่นท่านสอนมาให้สักวันนี้เท่านั้น)ซึ่งอาจไม่เหมือนกับสำนักอื่น
2. ไม่ควรสักพ่อแก่หลายรูปหรือหลายองค์เกินไป เพราะจะร้อน (น่าจะมาจากร้อนวิชา) ท่านอาจารย์ติ่งบอกว่า "สักมากเดี๋ยวร้อน ยิ่งตอนนี้หลวงพ่อไม่อยู่แล้ว ไม่มีคนถอดของให้ด้วย."

ตำแหน่งที่สักท่าน ควรอยู่ส่วนบนของร่างกายครับ เพราะท่านเป็นเทพ ต่ำกว่านั้นไม่เหมาะสม
ทั้งหมดนี้ผมฟังมาจาท่านอาจารย์อีกทีครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 06:43:42 »
ผมสักกับพระอาจารย์แป๊ว เมื่อปี 40 ท่านลงพ่อแก่เดินดงให้ที่สีข้างด้านซ้ายครับ
ท่านกำชับว่าสักพ่อแก่ เพิ่มข้อห้ามอีก 1 คือห้ามทานเนื้อครับ ซึ่งผมยึดถือและปฏิบัติตามคำสอนท่านจนปัจจุบันครับ
พ่อแก่เป็นของสูง ส่วนใหญ่จะไม่สักต่ำกว่าเอวครับ
และท่านสักเกราะเพชรที่หน้าอก (ใต้เสือ) ให้ปีเดียวกัน ท่านบอกว่าสักเกราะเพชร ห้ามดื่มสุราครับ

กรณีดื่มเหล้า  ถือเป็นข้อห้ามที่เคร่งครัดหรือเป่า ครับ

บ้างครั้งอาจต้องมีเข้าสังคมกับที่ทำงานบ้าง

ผมเพ่งได้เก้ายอดจากหลวงพี่แป๊ว มาได้ 2 อาทิตย์ อะ อยากจะเพิ่มลายอื่นด้วย คับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มี.ค. 2552, 07:10:22 »
แต่ทั้งหลังผมสักน้ำมันไปแล้วอะครับสักทับได้ไหมครับ ไม่อยากสัดตรงสีกโครงอะครับ :093: