ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติ โดยสังเขป หลวงพ่อสำอางค์ วัดบางพระ จ.นครปฐม  (อ่าน 15653 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ประวัติ โดยสังเขป หลวงพ่อสำอางค์ วัดบางพระ จ.นครปฐม

1.ชื่อ

พระครูอนุกูลพิศาลกิจ ฉายา ปภสฺสโร อายุ55 พรรษา 35
วิทยฐานะ น.ธเอก วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
ปัจจุบันดำรงตำแหน่ง เจ้าอาวาสวัดบางพระ

2.สถานะเดิม
ชื่อ สำอางค์ นามสกุล ปานอำพันธ์
เกิด ปีมะเส็ง วันที่ 19 มีนาคม พ.ศ 2496
บิดาชื่อ นาย ฉาย มารดาชื่อ นางปลั่ง   บ้าน่เลขที่ 25 ม.2
ต.บางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

3.บรรพชา/อุปสมบท
ปีฉลู วันที่ 15 กรกฏาคม พ.ศ2516
ณ.วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

พระอุปัชณาย์
พระครูสุพจน์ สุทนฺโต วัดละมุด ต.วัดละมุด อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
                 (ภายหลังได้รับพระราชทานตั้งสมณศักดิ์ เป็น พระครูสุพจน์วราภรน์)

พระกรรมวาจาจารย์ พระใบฏีกาเปิ่น ฐิตคุโณ วัดโคกเขมา ต.แหลมบัว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
 (ภายหลังได้รับพระราชทานตั้งสมณศักดิ์ เป็น พระอุดมประชานาถ)

พระอนุสาวนาจารย์ พระเสริม ภทฺทาจาโร วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม.

4.วิทยฐานะ
  พ.ศ2508 สำเร็จชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 โรงเรียนวัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
  พ.ศ2528 สอบได้นักธรรมชั้นเอก สำนักศาสนศึกษา วัดบางพระ สำนักเรียนคณะจังหวัดนครปฐม
การศึกษาพิเศษ ภาษาขอมไทย พิมพ์ดีด
ความชำนาญการ ด้านนวกรรม

5.งานปกครอง
พ.ศ2523 ได้รับแต่งตั้งเป็นพระกรรมวาจาจารย์
พ.ศ2523 ได้รับแต่งตั้งเป็นรองเจ้าอาวาส วัดบางพระ
พ.ศ2545ได้รับแต่งตั้งเป็นรักษาการแทนเจ้าอาวาส วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
พ.ศ2545ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าอาวาส วัดบางพระ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
[/color]

6.สมณศักดิ์

พ.ศ2533ได้รับแต่งตั้งเป็นฐานานุกรม"พระสมุห์"ของพระครูสิริชัยคณารักษ์ เจ้าคณะอำเภอคณะนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม
พ.ศ2536ได้รับแต่งตั้งเป็นฐานานุกรม"พระครูใบฏีกา"ของพระวิสุทธิวงศาจารย์ พระราชาคณะ เจ้าคณะรองชั้นหิรัณยบัตร
เจ้าคณะภาค14 วัดเทพธิดา กรุงเทพมหานคร
พ.ศ2543ได้รับพระราชทานตั้งสมณศักดิ์ เป็น พระครูสัญญาบัตรรองเจ้าอาวาสชั้นราษฎร์ ในราชทินนาม ที่พระครูอนุกูลพิศาลกิจ

ท่านมีจิตใจที่เป็นกุศลสร้างสาธาณะประโยชน์มากมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 10:52:41 โดย cho presley »

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
เยี่ยมครับ  มีข้อมูลแบบนี้ พี่ๆน้องๆ ที่สนใจจะได้ศึกษาประวัิติของหลวงพ่อสำอางค์ได้สะดวกครับ  :016: :053: :053:

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
รูปหล่อรุ่นแรกที่รักหวงแหนมากและพกติดตัวประจำ

ออฟไลน์ santa

• สัตตมะ
  • **
  • นกน้อยคลาสสิค
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับท่าน
หลวงพ่อสำอางค์ท่านเมตตากับผมมากเลยครับท่าน

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หลองพ่อสำอางค์ท่านไม่สักหรือครับ
เห็นเเต่เป่าให้ อย่างเดียว :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ขอขอบคุณข้อมูลสายตรงจาก 'ชินนอกวัด' ... อย่างนี้เขาเรียก ร๊ากกกกก กันจริงค่ะ.. :009:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มี.ค. 2552, 10:57:30 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ one

• ตติยะ
    • อีเมล
นับถือหลวงพ่อสำอางค์ มากค่ะเป่าทีขนลุกทั้งตัวเลยค่ะ :054:

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
 :114:นมัสการหลวงปู่สําอางค์ครับ :114:
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อ่าครับ ๆ

ไปทีไรก้อ ไปให้หลวงพ่อสำอาง ลงนะให้ตลอดครับ

ท่านมีเมตตามากครับ

^^

:016: :015:

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการหลวงพ่อสำอางค์ครับ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
ข้อมูลดีมากครับขอบคุณครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ rpca65

• พิกุลบุนนาคบาน กลิ่นหอมหวานซ่านขจร แม้นุชสุดสายสมร เห็นจะวอนอ้อนพี่ชาย เต็งแต้วแก้วกาหลง บานบุษบงส่งกลิ่นอาย หอมอยู่มิรู้หาย คล้ายกลิ่นผ้าเจ้าตราตรู มลิวันพันจิกจวง ดอกเป็นพวงร่วงเรณู หอมมาน่าเอ็นดู ชูชื่นคิดวนิดา.........
  • จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับ  เป็นประโยชน์มาก
คือรูปรสกลิ่นเสียงไม่เที่ยงแท้
ย่อมเฒ่าแก่เกิดโรคโศกสงสาร
ความตายหนึ่งพึงให้เห็นเป็นประธาน
หวังนิพพานพ้นทุกข์สนุกสบาย
.
ซึ่งบ้านเมืองเคืองเข็ญถึงเช่นนี้
เพราะโลกีย์ตัณหาพาฉิบหาย
อันศีลห้าว่าอย่าทำให้จำตาย
จะตกอบายภูมิขุมนรก
..............................

ประการหนึ่งซึ่งขาดพระศาสนา
ทั้งโลกาเกิดทุกข์ถึงยุคเข็ญ
ซึ่งจะหลับดับร้อนให้ผ่อนเย็น
ก็ต้องเป็นไมตรีปรานีกัน

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ ถือได้ว่า มีประโยชน์มากๆ สำหรับข้อมูลข่าวสารนี้ โดยเฉพาะลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น ไม่ว่ารุ่นเก่า รุ่นหลังควรทราบไว้ครับ  :054:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
รูปหล่อรุ่นแรกหลวงพ่อสำอางค์ใครมีก็เก็บไว้นะครับต่อไปจะหายากๆที่วัดไม่มีเลยมีก็ไม่เยอะผมมีแต่เหรียญพระครูใบกีฎาพระสมุห์สำอางค์เป็นเสมาครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ NOPPANUCH

• ฉัฏฐะ
  • *
กราบนมัสการหลวงพ่อสำอางค์ครับ