ผู้เขียน หัวข้อ: เทวรูปพระพิฆเนศหัก บิ่นควรทำอย่างไร หิ้งพระไปทิศใดดีหนอมีคำตอบครับ  (อ่าน 8349 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เท่าที่ทราบ ควรซ่อมแซมท่านครับ ไม่ควรนำไปทิ้งพระพิฆเนศท่านถือว่าไม่เคารพท่านจริงได้ ซ่อมแซมเป็นทางออกที่Confermครับ
แถมหน่อย

คนไทยเราชอบ ตะวันออกเฉียงเหนือ แม่นหลายเด้อขับพี่น่อง ราชาแห่งทิศ ทำงานสำเร็จแบบทันตา
ครับ ถ้าไม่มีคือ ตะวันออก หรือ
<<ทิศเหนือก็ ดีนะ แต่ทำอะไรกลางๆไม่สุดๆ>>

๑. ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศอีสาน(ตะวันออกเฉียงเหนือ) เรียกว่า ทิศเศรษฐ์ จะประกอบการงานใด ๆ เป็นที่หนึ่ง
๒.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศบูรพา(ตะวันออก) เรียกว่าทิศราชา จะประกอบการงานใด ๆ ใหญ่โต จะสำเร็จสมดังใจหมาย
๓.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศอาคเนย์(ตะวันออกเฉียงใต้) เรียกว่า ทิศปฐม ท่านว่า ไม่ดี และจะกระทำการใด ๆ มิค่อยเกิดลาภผล ตกต่ำ แต่พอมีใช้
๔.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศทักษิณ(ใต้) เรียกว่า ทิศจัณฑาล จะประกอบการงานใด ๆ แสนยาก ลำบากกาย ผลประโยชน์ที่ได้ไม่คุ้มกับที่ลงทุนลงแรง
๕.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศหรดี(ตะวันตกเฉียงใต้) เรียกว่า ทิศวิปฏิสาร จะประกอบการงานใด ๆ ก็มักนำความเดือดร้อนมาสู่ครอบครัวและเพื่อนบ้านใกล้เคียง
๖.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศประจิม(ตะวันตก) ทิศกาลกิณี จะทำงานสิ่งใดก็เกิดลังเล ไม่เป็นมงคล ระวังจะเกิดภัยร้ายแรงแก่ตนเองด้วยประการต่าง ๆ นานา๗.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศพายัพ(ตะวันตกเฉียงเหนือ) เรียกว่า ทิศอุทธัจจะ จะทำงานสิ่งใด ๆ ผลงานไม่แน่นอน รวนเร ไม่ได้เรื่อง ไม่เป็นชิ้นเป็นอัน๘.ตั้งพระพุทธรูปให้พระพักตร์หันไปสู่ทิศอุดร(เหนือ) เรียกว่า ทิศมัชฌิมาปฏิปทา จะทำการงานใด ๆ ผลงานอยู่ในเกณฑ์ปานกลาง ไม่ดี ไม่ชั่ว ไม่สูง ไม่ต่ำ

ถ้าจำเป็นต้องหันพระชนผนังห้องน้ำให้หาตู้มากั้นก่อนถึงผนังห้องน้ำนะท่าน

พระพุทธ
พระสงฆ์
เทพฤษี คาราวาส หรือบูรพกษตริย์ครับท่าน

กุมาร หรือที่เรามีไว้ครับ :058:ไว้ครับ

. ไม่ควรตั้งในห้องนอน ถ้าเป็นคนโสดยังพออนุโลม ถ้ามีคู่แล้วห้ามเด็ดขาด ถ้าที่คับแคบจำเป็นต้องรวมให้กั้นฉากเป็นสัดส่วน
แล้วแต่บุคคลครับ
2. ไม่ควรตั้งตรงบันได หรือใต้บันได ไม่เป็นมงคล<ข้ามหัวพระ>
3. ห้ามตั้งอยู่ใต้คาน<รวมทั้งเตียงนอน และโต๊ะทำงาน>
4. ห้ามตั้งอยู่บนห้องน้ำ เป็นสิ่งไม่สมควร
5. ห้ามเอาหลังอิงห้องน้ำ ไม่เป็นมงคล (คือห้ามแขวนหิ้งพระกับผนังห้องน้ำ)
จากpantown.com

http://www.pantown.com/board.php?id=18270&area=3&name=board9&topic=16&action=view

แต่คนใต้จะหันหัวนอนไปทางใต้ <มีคนช่วยเหลือสนับสนุนเยอะ แต่เก็บเงินบ่อได้>
ชีวิตติดขัดให้เคลียร์ทางเดิน และถ้านอนขวางแผ่นไม้ที่ปูจะททรุดๆๆๆลงเรื่อยๆ

คุณความดีแด่บุพการีย์และครูบาอาจารย์ทุกท่านด้วยขอรับ^^ ปล.ถ้าขาดหายไปเพราะดึกขอรับ
สิ่งที่ผมไม่รู้คือถ้าหัวนอนไม่ติดผนังจะเป็นโทษหรือไม่ ถ้าเป็นเป็นโทษอะไรครับพี่น้องขอบคุณที่ตอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2552, 12:18:27 โดย peachsama »
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ thong.yong

• โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า โกรธเขาอาฆาตเขาก็เหมือนจุดไฟเผาตัวเราเอง
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • "เวร" ย่อมระงับด้วยการไม่จอง "เวร"
    • MSN Messenger - thong.yong@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ เปี่ยมล้นไปหมดเลยครับ :053: :053:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขอบคุณครับพี่พีช  เรื่องนี้ถือกับเป็นจริงเป็นจังระดับ สร้างบ้านสร้างเมือง

พระอุโบสถวัดพระแก้ว ก็หันหน้าไปทางตะวันออก

วัดโพธิ์  วัดอรุณ วัดระฆัง  วัดหลวงทั้งหลายจะยึดหลักนี้มากๆ พระประธานต้องหันพระพักตร์ไปทางทิศตะวันออกแน่นอนครับ

เห็นมีแต่วัดบวรฯ ที่พระประธานหันพระพัตร์ไปทางทิศเหนือ  ก็ถือว่าดีครับนะครับ

แต่ถ้าทิศตะวันออกเฉียงเหนือนี่ เห็นบ่อยสุดคือ ภุมมเทวา หรือพระภูมิเจ้าที่ ละครับ   :005: :005:

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
 :053: :053: :053: ขอบคุณครับ กำลังต้องการข้อมูลพอดี

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่พีช
ขอบคุณครับพี่พีช  เรื่องนี้ถือกับเป็นจริงเป็นจังระดับ สร้างบ้านสร้างเมือง

พระอุโบสถวัดพระแก้ว ก็หันหน้าไปทางตะวันออก

วัดโพธิ์  วัดอรุณ วัดระฆัง  วัดหลวงทั้งหลายจะยึดหลักนี้มากๆ พระประธานต้องหันพระพักตร์ไปทางทิศตะวันออกแน่นอนครับ

เห็นมีแต่วัดบวรฯ ที่พระประธานหันพระพัตร์ไปทางทิศเหนือ  ก็ถือว่าดีครับนะครับ

แต่ถ้าทิศตะวันออกเฉียงเหนือนี่ เห็นบ่อยสุดคือ ภุมมเทวา หรือพระภูมิเจ้าที่ ละครับ   :005: :005:
พี่เมฆครับพระภูมิเจ้าที่เขาจะดูทีสำคัญสุดคือ ไม่ควรให้เงาบ้านทับศาลพระภูมิ ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ความรู้ใหม่จริงๆ ไม่เคยทราบมาก่อน ขอบคุณครับพี่ๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล

ครับ เพราะถือเป็นการเหยียบเงาไม่เคารพครับ บางทท่านใดที่ป่วยแบบแก้ไม่หายท่านอาจดวงตกแล้วไปเดินเหยียบเงาศาลพระภูมิท่านก็เป็นได้ครับ

แก้ไขคือ
1.ทิศตะวันออก ราชาทิศ No1 Conferm
2.ทิศตะวังออกเฉียงเหนือ เศรษฐีทิศ
3.ส่วนทิศเหนือ กลางๆครับๆไม่สูงเด่นและไม่ต่ำต้อยคือ ไม่สุดยอดครับ
4.ทิศตะวันตก ...ชื่อก็บอกแล้วว่าตกครับ <แย่สุด>
5.ทิศใต้ เหมือนเดิม
6. ทิศตะวันตกเฉียงใต้เหมือนเดิมครับ

ว่างๆต้องแก้หิ้งพระแล้วเรา เราดันไปวาง เศรษฐีทิศ -- --อะNeed จัง

ขอบคุณท่านอชิตะและพี่น้องสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ความรู้แน่นสุดยอดครับท่านพีท มีอะไรดีๆเอามาลงอีกนะครับ ติดตามครับ  :015: