ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องนิดนะครับ พอได้พระกรุวัดลิงขบมา  (อ่าน 3468 ครั้ง)

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
นอกเรื่องนิดนะครับ พอได้พระกรุวัดลิงขบมา รบกวนถามนะครับ
ว่าแท้ไหมครับ ตรงๆเลยนะครับ ความรู้เรื่องพระกรุผมก็ยังไม่เข้านั้น รบกวนที

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
เป็นพระกลีบบัว กรุวัดลิงขบครับ ส่วนตัวผมดูจากรูปแล้วพิมพ์ทรงดูดีครับ องค์นี้ถ้าติก็เส้นรัศมีครับ (ไม่งามจับใจ) ถ้าจะให้ฟันธงเลย..มิกล้าครับ (เพราะเป็นรูปถ่าย) ลักษณะถ้าส่องกล้องแล้วไม่ควรจะพบก้อนทราย หรือก้อนแร่ใดใดปน อาจจะมีทรายเงินทรายทองเล็กๆๆอยู่บ้าง คราบราดำก็สำคัญครับ

ไงไงก็ลองผู้เชี่ยวชาญอีกทีน่ะครับ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ส่วนตัวดูไม่ดีครับ พระกรุวัดลิงขบ ส่วนใหญ่ด้านหลังจะเป็นแอ่ง (ไม่อูม) เนื่องจากการกดพิมพ์ และจะเห็นรอยนิ้วมือซึ่งเกิดจากการกดพระนั่นเอง และที่ผิวพระจะมีราดำขึ้นตามผิวพระโดยทั่วไป ซึ่งเกิดจากพระถูกฝั่งอยู่ใต้ดินเป็นเวลานาน และอีกจุดหนึ่งที่แยกแยะพระกรุวัดลิงขบได้คือรอยย่นตามผิวพระ ซึ่งเซียนเรียกว่า "รอยย่นหนังไก่" ซึ่งจะมีให้เห็นทั้งด้านหน้าด้านหลังครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ที่สุดเวลามีงานประกวดพระนำไปให้กรรมการที่รับพระดูได้เลยครับ ซึ่งพระกรุวัดลิงขบจะมีในรายการประกวดพระ เกือบทุกงาน (อยู่ในชุดเนื้อดินทั่วไป)

ออฟไลน์ zombeman

• จตุตถะ
    • อีเมล
เศร้าจริงๆ เค้าจะรับคืนมะเนี่ยะ