ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องคุณไสยครับ  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขนพอง สยองเกล้า

• ตติยะ
เรื่องคุณไสยครับ
« เมื่อ: 18 เม.ย. 2550, 03:46:06 »
ไม่ทราบว่าเป็นคุณไสยหรืออะไรครับ แต่น่าแปลกมาก เรื่องมันมีอยู่ว่า
น้าผมเปิดร้านอาหารอยู่ย่านหนึ่งใน กทม นี่แหละ แล้วทีนี้เกิดไม่ถูกกับร้านข้างๆ เข้า
พอช่วงสงกรานที่ผ่านมา เค้าก็ยังคงเปิดร้านขายอยู่ตามปกติ
แต่ที่นี้มันน่าแปลกตรงที่ลูกค้าจะแน่นเฉพาะช่วงเย็นๆ ถึงหัวค่ำ ตก สามทุ่ม สี่ทุ่มไปแล้วไม่มีคน ทั้งที่เมื่อก่อนขายดีมากๆ(ก่อนจะมีเรื่อง)
หลายคนอ่านมาถึงตรงนี้คงนึกว่า เป็นช่วงสงกรานต์ คนกลับบ้านกันหมดใช่ม้าา....
ผมเองก็อยากจะคิดอย่างนั้นอ่ะ
แต่ทีนี้ ในทุกๆเย็นก่อนหัวค่ำ ลูกค้าประจำทุกคนที่เคยมาทานที่ร้านจะบอกเหมือนกันหมดว่า " อ้าว ไหนบอกว่าหยุดไม่ใช่เหรอ... เห็นติดป้ายไว้หน้าร้าน เมื่อคืนก่อนผ่านมาเห็นร้านปิดเงียบเลย" บอกเหมือนกันแบบนี้อยู่หลายคน
ผมเลยนึกถึงคาถาบังตาขึ้น ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันจาเกี่ยวกันมั้ย 555
ใครมีคำแนะนำ ก็เชิญได้จ้า
มาเล่าให้ฟังครับผม............

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องคุณไสยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 เม.ย. 2550, 07:59:56 »
555 คุณไสย ไสยศาสตร์เป็นเรื่องเหนือเหตุผล.... อันครานี้ก็คงต้องขึ้นอยู่กับความเชื่อส่วนบุคคล ส่วนจะโดนของหรือไม่นั้น ก่อนจะเปิดร้านก็ควรกราบไว้พระ ขอพรให้ขายของดี ปัดเป่าสิ่งไม่ดีให้ออกจากบ้านไป หากไม่มีพระพุทธรูปก็ให้หาพระมาตั้งหน้าร้านเพื่อเสริมสิริมงคลปัดเป่าของไม่ดีให้ออกไป นางกวัก อะไรก็ได้ กุมารทอง ยิ่งดี ถ้าเป็นในทาง ฮวงจุ้ย ก็น่าจะหา น้ำพุ เล็กๆ ตั้งหน้าร้าน เพื่อเสริมฮวงจุ้ยก็ดีครับ ...อิอิ ขอบคุณครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ครับ :002: :002: :002: :002:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 2550, 12:44:12 »

ท้าวเวสสุวรรณ  หามา บูชา มั่ง ก็ดี 

ท่านกัน ภูติ ผี คุณไสย์  ได้ ชะงัด นักแล

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เม.ย. 2550, 01:25:48 »
โปรดใช้วิจารณญาณ อันนี้ก็คงต้องขึ้นอยู่กับความเชื่อ :-\
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ bango

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ค. 2550, 04:01:25 »
เป็รความเชื่อของแต่ละบุคคลอ่ะคับ ส่วนผมเชือ่นะครับ ลองบูชาท้าวเวสุวรรณดูครับ กันภูติผีอย่างที่เค้าบอกจริงๆ ส่วนโชคลาภก็บูชานางกวักกับกุมารทองละกันครับ แต่ที่แน่ๆ ก่อนเปิดร้านถ้าจะให้ดีก็จุดธูปไหว้พระพุทธถวาบข้าวท่านด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ค. 2550, 10:23:51 »
ถูกต้องแล้วคับ บูชาท้าวเวสสุวรรณ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ