ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้  (อ่าน 889 ครั้ง)

ออฟไลน์ Samudaiya

• ทุติยะ
  • **
สอบถามผู้รู้
« เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:02:24 »
อยากทราบว่าสายบางพระมีอาจารย์กี่ท่าน

แล้วที่ไม่ได้อยู่ที่วัดมีกี่ท่าน

ช่วยแจ้งที่อยู่อาจารย์ที่ไม่ได้อยู่ที่วัดได้ไหมครับ

ถ้าผมอยู่ใกล้จะได้ไปฝากตัวเป็นศิษย์

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: สอบถามผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:37:13 »

แล้วคุณSamudaiya อยู่ที่ไหนล่ะครับ  เพื่อนๆพี่น้องศิษย์วัดบางพระจะได้บอกถูกนะครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Samudaiya

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 เม.ย. 2553, 08:47:46 »
ผมอยู่สุพรรณบุรีแต่มาเรียนที่กรุงเทพครับ

คิดไปคิดมาอยากไปที่วัดเลย

ขอสอบถามใหม่อีกทีนะครับ

ผมเคยสักกับหลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกษ อยุธยา

อาจารย์คม บางกุ้งสุพรรณ

แต่อยากไปสักสายบางพระบางจะได้ไหมครับ

แล้วไปหนึ่งครั้งสักได้กี่ภาพครับเลือกได้ไหม

ถ้าไปแล้วต้องสักเก้ายอดก่อนหรือเปล่า

ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง

ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เม.ย. 2553, 10:50:27 »
1.สายวัดบางพระไม่เคยปิดกั้น..ผู้ที่ได้รับการสักยันต์ที่มาจากสายไหนๆเลยครับ..
เพราะเจตนาคือการสืบสานและรักษาไว้ซึ่งขนบทำเนียมประเพณีการสักยันต์การไหว้ครูให้ดำรงค์อยู่ตราบนานเท่านาน

2.ในการไปเข้ารับการสักยันต์นั้นจะสักได้กี่ยันต์ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวแปรหลายๆอย่างครับเช่น
2.1 สภาพร่างกายของผู้ที่เข้ารับการสักยันต์
2.2 สภาพทางการเงินของผู้ที่เข้ารับการสักยันต์
2.3 สภาพทางเวลาที่จะเอื้ออำนวยต่อผู้ที่เข้ารับการสักยันต์(ผู้ที่เข้ารับการสักในวันนั้นๆไม่เยอะมากเกินไป)
2.4 พระอาจารย์ที่สักยันต์ท่านไม่ติดกิจนิมนต์กันจนมากเกินไป
2.5 อื่นๆ

3.ภาพที่จะสักเลือกได้ไหม...คงเลือกไม่ค่อยจะได้นะครับ....แต่ที่เลือกได้ก็ค่าครูอีกราคาครับ
4.ต้องสักเก้ายอดก่อนหรือเปล่า...ตามลำดับก็ว่าด้วยเช่นนั้นครับ...หรือไม่ก็ร้องขอก่อนได้เพียง 5 แถวครับ(ถ้าพระอาจารย์เมตตา+บางท่าน)

5.ต้องเตรียมอะไรไปบ้าง...ถ้าจะมาสักยันต์
5.1 ใจที่ศัทธาและตั้งใจจริงที่จะมาสัก
5.2 ปัจจัยที่ใช้ในการเดินทางและค่าครูในการสักยันต์