ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่  (อ่าน 1479 ครั้ง)

ออฟไลน์ amina

• ตติยะ
    • อีเมล
น้องใหม่
« เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 08:37:07 »
ตอนนี้ได้ไปสักมาจากที่วัดค่ะ อยากทราบว่าสักครั้งนึงสักได้ครั้งละกี่อย่างคะ แล้วเราต้องเรียงลำดับในการสักไหมคะ
ใครทราบช่วยบอกที่นะคระ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2553, 08:40:05 โดย amina »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: น้องใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 09:04:53 »
กี่อย่างก็ได้ครับแล้วแต่ว่าคุณจะทนไหว
แต่ต้องยกพานใหม่นะครับ หนึ่งยันต์ต่อหนึ่งพาน
ส่วนลำดับการสัก พระอาจารย์ที่สักท่านจะเป็นผู้พิจารณาให้เองครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ โยมเพชร

• ^^ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้ไม่ใช่ของจริง^^
  • สัตตมะ
  • **
  • ^^สิบโทรักจริง เสมียนยุทธการ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 10:50:02 »
(((วิสัชชนา)))

สวัสดี amina ยินดีต้อนรับ ขอรับ

การยกพาน 1 ครั้ง สักได้ 1-2 อย่าง แล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตา       ตัวผู้สักเองกำหนดไม่ได้ ว่าอยากจะสักกี่อย่างต่อ 1 พาน

การเรียงลำดับ ก่อนและหลัง ของยันต์ต่างๆ สายวัดบางพระ หลวงพี่รูปนั้นๆ จะเป็นผู้พิจารณา เมตตาให้เองขอรับ การขอนั้นเหมือน
ลบหลู่และรู้มากกว่าท่าน อยากขอ ลองขอได้ขอรับ แต่อยู่ที่หลวงพี่ท่านจะเมตตาสักให้หรือเปล่าเท่านั้นเอง

(((ต่อไปเป็นการแนะนำส่วนตัวจากผมนะครับ)))
ที่ถามว่า   
..อยากทราบว่าสักครั้งนึงสักได้ครั้งละกี่อย่างคะ..

ตอบว่า
..พานละ1ยันต์ ก็ถือว่า เหมาะสมแล้วครับ  ถ้าได้2ยันต์ถือว่าหลวงพี่ท่านเมตตาครับ..

และ ขอแนะนำว่า จากการค้นคว้าข้อมูล การสักนั้น ใน1วัน ไม่ควรสักเกิน 2 ยันต์ สาเหตุ มาจากจะทำให้ร้อนครับ อาจฟุ้งซ่านได้
เคยมีคนสักไป หลายๆยันต์ จากหลายๆกุฏิ ทนไม่ไหวหลังจากกลับบ้านไปแล้วร้อน จิตฟุ้งซ่าน ญาติต้องหามกลับมาให้หลวงพ่อท่านถอนให้
นี่ก็เป็นคำบอกกล่าวจากคนเฒ่าคนแก่ที่อยู่ในเหตุการณ์ครั้งนั้นครับ ส่วนจะเชื่อหรือไม่นั้นก็ สุดแท้จะพิจารณาครับ เพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคล ห้ามกันไม่ได้ ท่านทนได้ อยากสักเยอะๆ ก็ไม่มีใครห้ามขอรับ
แต่ทางที่ดี เราควรดูตัวเองด้วยจะดีที่สุดครับ ว่าร่างกายเราทนได้ มากน้อยเพียงใด หลายๆท่านที่เคยมาสักที่วัด แค่1ยันต์ เช่น ยันต์เก้ายอด
ได้ไปแค่ ตาราง 2 แถว ก็เป็นลม ต้องหามออกมา ปฐมพยาบาล  หรือ ยันต์5แถว สักได้2แถว ทนไม่ไหว บอกว่าขอพักก่อน  หายไปเป็นเดือน
จึงกลับมาขอ3แถวที่เหลือ  ก็เคยมีมาแล้วครับ  เพราะฉนั้น พิจารณาก่อนตัดสินใจดีที่สุดขอรับ สาธุ

เอวังด้วยประการฉะนี้

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 09:10:10 »
สนับสนุนคำแนะนำท่านโยมเพชรนะครับ สำหรับผู้มาสักใหม่ๆ น่าจะค่อยเป็นค่อยไป เจอกับตัวเองครับ ครั้งแรก อยู่ไกลวัดเลย ยกไป 3 พาน
ตีสามของคืนนั้นต้องลุกมานั่งสมาธิเลยครับ ไม่ได้หลับไม่ได้นอน ร้อนมากครับเหมือนไข้จะขึ้น (ขนาดนอนห้องแอร์ ) พอไปวัดถามพระอาจารย์ต้อยท่านหัวเราะแล้วบอกผมว่า ได้ไปมากก็ต้องปฏิบัติมากครับ ถึงคอยเตือนว่าอย่าใจร้อยค่อยเป็นค่อยไป ท่านจะช่วยดูให้ไม่ต้องขอ ท่านรู้ท่านทราบว่าแต่ละคนเหมาะไม่เหมาะกับยันต์แบบไหน 
                                                                                                             ขอบคุณครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:01:53 »
ขอบคุณค่ะสำหรับทุกคำตอบ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ต.ค. 2553, 09:03:52 »
ขอบคุณ พี่ๆๆ ทุกคนมั่กๆๆค่ะได้ความรู้เยอะเลย!!!!!

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 06:22:40 »
ยินดีต้อนรับน้อง amina สู่สมาชิกวัดบางพระครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ต.ค. 2553, 08:03:04 »
อยากรู้เพิ่มเติม ลองใช้ฟังก์ชั่นค้นหาดูครับ มีกระทู้ดีๆ พูดถึงเรื่องการเตรียมตัว รายละเอียดของยันต์ต่างๆ ให้อ่านอีกเยอะเลย

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ต.ค. 2553, 07:06:08 »
สักกี่ครั้งก็ได้แล้วแต่อาจารย์ท่านจะเมตตาครับ