ผู้เขียน หัวข้อ: นำธรรมหลวงปู่ดูลย์ อตุโล มาฝากครับผม  (อ่าน 1768 ครั้ง)

ออฟไลน์ karnpong

• ขยัน อดทน อดกลั้น มีสติ
  • สัตตมะ
  • **
  • 23 ตุลาคม 2554
การศึกษาธรรมด้วยการอ่านการฟัง
สิ่งที่ได้ก็คือสัญญา (ความจำได้)
การศึกษาธรรมด้วยการลงมือปฏิบัติ
สิ่งที่เป็นผลของการปฏิบัติคือ ภูมิธรรม
การปฏิบัติให้มุ่งปฏิบัติเพื่อสำรวม เพื่อความละ
เพื่อความคลายกำหนัดยินดี เพื่อความดับทุกข์
ไม่ใช่เพื่อเห็นสวรรค์วิมาน
หรือแม้พระนิพพานก็ไม่ต้องตั้งเป้าหมายเพื่อจะเห็นทั้งนั้น
ให้ปฏิบัติไปเรื่อยๆ ไม่ต้องอยากเห็นอะไร
เพราะนิพพานมันเป็นของว่าง ไม่มีตัวตน
หาที่ตั้งไม่มี หาที่เปรียบไม่ได้ ปฏิบัติไปจึงจะรู้เอง
...ผู้ที่ปฏิบัติที่แท้จริงนั้น...
ไม่จำเป็นต้องคำนึงถึงชาติหน้า ชาติหลังหรือนรก สวรรค์อะไรก็ได้
ให้ตั้งใจปฏิบัติให้ตรงศีล สมาธิ ปัญญา อย่างเหนียวแน่นก็พอ
ถ้าสวรรค์มีจริงถึง 16 ชั้นตามตำรา
ผู้ปฏิบัติดีแล้วย่อมได้เลื่อนฐานะของตนโดยลำดับ
หรือถ้าสวรรค์นิพพานไม่มีเลย ผู้ปฏิบัติดีแล้วในขณะนี้
ก็ย่อมไม่ไร้ประโยชน์ ย่อมอยู่เป็นสุข เป็นมนุษย์ชั้นเลิศ
ชาตรี แคล้วคลาด กันภัย มหาระงับ ดับทุกข์ สุขล้น พ้นสังขาร การงานรุ่ง พยุงดวง

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
ตอบ: นำธรรมหลวงปู่ดูลย์ อตุโล มาฝากครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2554, 03:41:27 »
สาธุครับ กราบหลวงปู่ดูลย์ครับ ผมศรัทธาองค์ท่านมาก ทั้งธรรมและจริยวัตรปฏิปทา กราบๆๆๆๆ
"ความศรัทธาเชื่อมั่น เป็นมนต์ขลังอย่างยิ่ง"
ท่านพระครูศีลกิตติคุณ(อั้น คันธาโร)วัดพระญาติการาม

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ตอบ: นำธรรมหลวงปู่ดูลย์ อตุโล มาฝากครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2554, 11:48:34 »
ขอบคุณครับ...ชอบมาก :015:
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ