ผู้เขียน หัวข้อ: การไหว้ครู  (อ่าน 1769 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonlovetuktik

• ตติยะ
การไหว้ครู
« เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 01:11:46 »
ถ้าเกิดเราไม่ได้งานไหว้ครูประจำปีจะเป็นอะไรไหมคับ

อย่างเช่น เราติดงาน หรือ สาเหตุ อื่น ๆ อะครับ

แล้วถ้าเราไม่ได้ไป ควรทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ zinsocute

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: การไหว้ครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 03:07:13 »
อยากรุ้เหมือนกันค่ะ เพิ่งเปน new member

ออฟไลน์ pichai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 03:25:09 »
อยู่ที่ใจเราครับ การทำตัวดี อยู่ในศีลในธรรม ถ้าไม่ว่างจริงๆ ก็ไหว้พระสวดมนต์ และท่องคาถาของหลวงปู่ก็ได้ครับ ถ้ามีเหรียญ หรือรูปหล่อ 3 - 5 นิ้วอยู่บนหิ้งพระ ผมก็ทำแบบนี้ทุกๆปั ถึงแม้ว่าจะได้หรือไม่ได้ไหว้ครูก็ตาม โดยผมจะจุดธูป 9 ดอกที่กลางแจ้งบอกกล่าวหลวงปู่หิ่ม และหลวงพ่อเปิ่นทุกๆครั้ง ปีละ 3 ครั้ง คือวันมรณภาพ , วันเกิด และวันไหว้ครูประจำปี

• ตติยะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 04:10:53 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆ ครับ

แต่รบกวนอีกเรื่อง ๆ ผมไม่ทราบจริงๆ ว่า วันเกิด กับ วัน มรณภาพ ของ หลวงปู่ทั้ง2 แต่วันไหว้ทุกปี ตรงกับวันเกิดผม คือ ต้น เดือน มีนาคม

ถ้าไม่ลำบาก ถ้าพี่ๆ รู้บอกผมหน่อยนะคับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ๆ ขอบคุฯมากๆครับ  25; 25; 25; 25;  25;  25;  25;  25;

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2555, 04:25:04 »
วันเกิด หลวงปู่ เปิ่น ใช่วันนี้ หรือ เปล่าครับ (  วันอาทิตย์ที่ ๑๒ สิงหาคม พ.ศ.๒๔๖๖ เดือน ๙ ปีกุน  )

แต่วันเกิด หลวงปู่ หิ่ม ผมไม่รู้ จริงๆ ครับ ผิดถูกประการขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ต.ค. 2555, 09:09:26 »
หลวงปู่บอกว่าถ้ามีโอกาสควรไหว้ครูทุกปีสักแล้วไม่ได้ไหว้ครูจะร้อน(ถ้าไม่ติดธุระก็ควรหาโอกาสไปไหว้ครูทุกปี)เป็นศิริมงคลกับตัวเองครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ maxmax343

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ต.ค. 2555, 09:05:07 »
การจะบูชาหลวงพ่อเปิ่นต้องจุดธูปกี่ดอกคับ

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ต.ค. 2555, 10:12:18 »
เห็นพี่พี่ๆ เขา บอกว่า 9 ดอก นะครับ จุด กลาง แ้จ้ง บอกกล่าว หลวงปู่ ผิดถูกประการใดขออภัย มา ณ ที่นี้ ด้วย ครับ