ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การจัดวางบูชาปู่ฤาษี ครับ  (อ่าน 3538 ครั้ง)

ออฟไลน์ TON_Esansakyan

• ทุติยะ
  • **
ขอคำแนะนำ การจัดวางบูชาปู่ฤาษี หน่อยครับ
ปัจจุบันผมมี องค์ปู่อยู่ 3 องค์ ตามรูปด้านล่างครับ เดือนหน้าจะมี
เศียรปู่นารอด มาเพิ่ม อีก 1 เศียร และจะทำชั้นไว้บูชาปู่ เพื่อเอาออกจากตู้โชว์
เพราะผมคิดว่าไม่เหมาะเท่าที่ควรครับ
ผมควรจะจัดวางยังไงดีครับ ผมพักเป็นห้องเช่าครับ ชั้นที่จะทำคิดว่า จะสูงระดับหน้าอก กะว่าให้สูงกว่า เตียงนอน
อีกอย่างผมไม่มีองค์ พระพุทธนะครับ จะมีพานที่ใส่พระเครื่อง,ตะกรุด ต่างๆ และรูปภาพ หลวงพ่อโต กับ พระพิฆเนตร ครับ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ เสือเดือนแปด

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่มีความล้มเหลว มีแต่บทเรียนของชีวิต
ตอบ: ขอคำแนะนำ การจัดวางบูชาปู่ฤาษี ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 มี.ค. 2556, 11:55:51 »

การจัดวางบูชาควรหันหน้าไปทางทิศเหนือ  ตะวันออกเฉียงเหนือ  หรือทิศตะวันออก

หากจะจัดวางอยู่ในชั้นวางเดียวกัน ให้วางเรียงลำดับสูงลดหลั่นกันไปดังนี้

พระพุทธรูป

พระอรหันต์สาวก

พระสงฆ์

เทพ

พระฤาษี

ออฟไลน์ TON_Esansakyan

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ขอคำแนะนำ การจัดวางบูชาปู่ฤาษี ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มี.ค. 2556, 08:30:28 »

การจัดวางบูชาควรหันหน้าไปทางทิศเหนือ  ตะวันออกเฉียงเหนือ  หรือทิศตะวันออก

หากจะจัดวางอยู่ในชั้นวางเดียวกัน ให้วางเรียงลำดับสูงลดหลั่นกันไปดังนี้

พระพุทธรูป

พระอรหันต์สาวก

พระสงฆ์

เทพ

พระฤาษี

ขอบคุณครับ