หมวด มิตรไมตรี > ไหว้ครูบูรพาจารย์

บทสัมภาษณ์หลวงพ่อเปิ่นเกี่ยวกับพิธีไหว้ครูและอาการของขึ้น

(1/3) > >>

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
บทสัมภาษณ์จากการถอดเทปเสียงหลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ

ผู้สัมภาษณ์:      พิธีไหว้ครูเนี่ยะ ที่จัดขึ้นทุกปีเนี่ยะครับ มีความเป็นมายังไง?

หลวงพ่อเปิ่น:      "มันก็ต้องถึงครั้งโบราณหน่ะ เป็นมาเนื่องๆ ติดต่อ เรื่อยๆ ต้อง..ทุกปีต้องไหว้ครู ไม่ไหว้ก็..มันก็เป็นไอ้โน่นเป็นไอ้นี่ ปวดหัวตัวร้อนไป เอ่อ..ต้องมีไหว้ครู ทุกปีต้องไหว้ครู สักไปมากๆ ก็ทำให้..โบราณเค้าว่ามันร้อน ร้อนวิชาไป ต้องกราบไหว้บูชาครูบาอาจารย์ ปีๆ นึง"

ผู้สัมภาษณ์:      เพื่อจะได้เย็นขึ้นใช่ไหมครับ?

หลวงพ่อเปิ่น:      "เออ..มันมีเรื่องว่า ตั้งแต่โบราณ เออ..เค้ากำหนดให้..ให้ไหว้ครู ให้ครอบ ใช่มั๊ย จะได้ให้ลูกศิษย์ลูกหามันได้สงบ ไอ้ที่ร้อนหน่ะมันไม่ได้ไป ไปทางไหนหล่ะ อยู่ในขอบเขต ขอบเขตตัวเอง ก็บางคนมันร้อน สักไปมากๆ บางคนมันร้อนไป ไม่อยู่บ้านอยู่ช่อง เออ..ร้อน ว่างมันก็ไปเที่ยวส่ง บางครั้งมันเข้าไม่ได้หรอก เพราะว่ามัน..มันร้อน..เออ"

ผู้สัมภาษณ์:      ขณะที่ทำพิธีไหว้ครูเนี่ยะครับหลวงพ่อ บางคนเค้าทำไมมีอาการของขึ้น?

หลวงพ่อเปิ่น:      "มันขึ้น มันสุดแท้แต่ว่าใจมัน ใจมันอ่อนก็ขึ้นง่าย ใจมันแข็งก็ไม่ค่อยขึ้น บางทีหนาวๆ ร้อนๆ ใจอ่อนก็ขึ้นง่าย ยิ่งคนที่เชื่อมั่นมันก็ขึ้นง่าย โดดโผงผางๆๆ ไป ไอ้ที่ว่าใจแข็งๆ ก็ไม่ค่อยขึ้น มันจะให้ขึ้นไปทุกคนไม่ได้หรอก บางทีก็หนาวๆ ร้อนๆ ขนลุกซู่ซ่าๆ"

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)
วันพุธที่ ๒๔ กรกฎาคม ๒๕๕๖
เวลา ๑๔.๕๓ น.

ping816:
รู้ แจ้ง แล้วคับ ขอบคุณ คับ   :054: :054: :054: :054:

gtr_1:
ขอบคุณครับ

berth1999:
สาธุ  :054: :054: :054:

Miraclez:
อันนี้คือเรื่องจริงจากปากหลวงพ่อเปิ่นเลยหรอครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version