ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนอีกซักหัวข้อนะครับพี่ ๆ ทุก ๆ ท่านเรื่องพระสมเด็จครับ  (อ่าน 2381 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบพระสมเด็จองนี้เป้นของวัดอะไรหรอครับผม และก็ปีที่ทำกับเนื้ออะครับ ถามไว้เป้นความรุ้ของตัวผมเองครับผมรบกวนพี่ ๆ ช่วยดูให้ทีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
โทษทีนะครับอันนี้เป็นเวปของวัดบางพระนะครับ..(แนะนำให้เอาไปตามแผงพระที่มีอยู่ให้เขาดูดีกว่านะครับ)
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ส่วนตัวผมดูสมเด็จไม่ขาดครับ....

แต่ของท่านคือ สมเด็จบางขุนพรหม   พิมพ์อกครุฑเศียรบาตรกรุเก่า

ดูดีมากครับ....แท้หรือไม่  ไม่ฟันธงนะครับ...

ติอย่างเดียวคือ  ผมดูไม่ชัด ที่ด้านหลังมีตราปั๊มรูปเจดีย์หรือเปล่า...

ผมดูเหมือนมี  ถ้ามีก็จะผิดธรรมชาติเพราะเขาปั๊ม หลังเอาขึ้นมาจากกรุ

เพราะฉะนั้น คราบกรุจะทับตราปั๊มไม่ได้....รอยปั๊มต้องอยู่ด้านบน...

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ รู้เท่านี้จริงๆ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2556, 07:58:18 โดย นักรบอาทมาต »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ nutja

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอรบกวนพี่นักรบอาทมาตอีกซักรอบหนึ่งนะครับผม ขอบพระคุณมากครับพี่ทุกท่านที่ให้คำตอบครับผมอยากศึกษาเรื่องพระไว้เยอะ ๆ ครับผม ผมอยากทราบองนี้ครับผม คือหาในเว็ปต่าง ๆ แล้วไม่เจอเลยครับผม

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับไม่ทราบไม่เป็นไรนะครับพี่ผมจะลองหาข้อมูลเรื่อย ๆ แต่แม่ผมท่านบอกว่าเป็นรูปสมเด็จโตครับผม :063: :054:

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
องค์นี้เก๊ เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2556, 12:21:53 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ noom3435

• ตติยะ
  • หนุ่ม ลาดยาว

ขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับไม่ทราบไม่เป็นไรนะครับพี่ผมจะลองหาข้อมูลเรื่อย ๆ แต่แม่ผมท่านบอกว่าเป็นรูปสมเด็จโตครับผม :063: :054:

พระนอกพิมพ์มาตรฐานสากลครับ  ทั่วไปตีเก๊อย่างเดี่ยว  แต่ของแบบนี้อยู่ที่ศรัทธาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2556, 10:20:49 โดย noom3435 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
บางอย่างท่านก็ต้องยอมรับความจริงให้ได้ครับ........แท้ว่าแท้    เก๊ว่าเก๊

ของแบบนี้  มีมาตรฐาน ครูบาอาจารย์สืบทอดมาครับ...

คนที่ขายมา  หรือให้มา  ของเก๊ก็ต้องมาพร้อมนิยาย....

สำหรับผม  พิมพ์นี้ไม่มีแน่ๆ  ครับ  ที่สำคัญเนื้อไม่ใช่ครับ  เพราะองค์นี้ดูชัด พอดูได้...

ผิวพระไม่ธรรมชาติครับ  แต่งให้เก่า...เรียกง่ายๆว่าเก๊ทุกที่ทุกสนาม....
.

ปล. ถ้าพูดถึง สมเด็จโตฯ กับคำว่าพระนอกพิมพ์  ไม่มีครับ เป็นเพียงนิยายที่คนขายพระเก๊พูด

ผมเข้าใจครับว่าเซียนพระ  บางทีเชื่อไม่ได้เท่าไหร่....แต่เรื่องนี้ท่านต้องเชื่อท่านจะรู้ดีกว่าเซียนคงไม่ได้

ไม่ช่นนั้นท่านคงไม่เอามาถามหรอก...

สุดท้ายพระที่บ้านผมเองตกทอดมาตั้งแต่ผมยังไม่เกิด ก็ยังมีเก๊เลย  ผมก็ยอมรับ

เพราะเราศึกษามา เราถึงทราบว่า  เก๊แท้  แยกกันด้วยวิธีใด

พิมพ์ใช่  เนื้อใช่  คือใช่.....

เซียนพระเก๊ว่ามี

เซียนพระแท้ว่าไม่มี

ท่านเชื่อใคร  และคนที่ว่ามี   ขายให้แพงๆซื้อไหมครับ....

ว่าด้วยตรรก 

สมัยสมเด็จโต  บล๊อคท่านทำด้วยหินรับมีดโกน  แกะพิมพ์นี้คงยาก

พิมพ์นี้เพิ่งมาสร้างในสมัยหลวงปู่นาค  ซึ่งห่างออกมาหลายปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2556, 11:08:23 โดย นักรบอาทมาต »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติม....

พระกรุ  อายุ เป็น 1000 ปี  เขาก็ยังเล่นหากันได้เลย

เพราะอะไร  เพราะมันมีศาสตร์  ของมัน

มีวิธีการดู  เนื้อหา  มวลสาร  ศิลปะ  ตำหนิ

แต่นี่พระอายุ 100 กว่าปี  เขาจะไม่รู้ไม่ทราบ และไม่เล่นหากัน  คงไม่ใช่.....ถ้ามีจริง

ลองคิดดูดีๆ   อย่าเข้าข้างตัวเอง....วางใจให้เป็นกลาง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2556, 11:26:19 โดย นักรบอาทมาต »

ออฟไลน์ san53774

• สัตตมะ
  • **
คมมากๆครับ ท่านนักรบอาทมาต  :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2556, 11:19:35 โดย san53774 »

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
เพิ่มเติมอีกนิดครับ.....

ต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ...

พอดี ท่าน noom3435 มาช่วยตอบ  แต่กรอบของอ้างถึงมันไม่ขึ้น...

ผมก็เลยนึกว่า ท่าน nutja มาโพส

เลยตอบไม่ตรงคนเท่าไหร่  แต่ก็ถือว่าเป็นความรู้แล้วกันนะครับ...