ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการลงนะ สาริกาลิ้นทอง กับการพูดจาหยาบคาย  (อ่าน 1805 ครั้ง)

ออฟไลน์ rakuraku

• ปฐมะ
  • *
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ

พอดีเมื่อวานนู๋เพิ่งไป ลง นะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง กับพระอาจารย์ติ่งมาค่ะ

มีคำถาม ดังนี้ค่ะ

1.
วันเดียวกัน นู๋กลับมา ก็ทำพฤติกรรมไม่ดีออกไปค่ะ
ไปทะเลาะกับ... เลยใส่กลับไป
พูดจา ด่าไปหยาบคายมากๆ เลยค่ะ
ที่นู๋เพิ่งลงนะฯ มา มนต์จะเสื่อมไหมคะ?
นู๋ควรจะทำยังไงดี?
ทำยังไงให้ความเมตตายังอยู่กับเราไปนานๆ คะ?
เพราะเคยอ่านเจอว่าห้ามว่าพ่อ แม่ รวมทั้งผู้อื่นด้วย

ป.ล.ปกตินู๋เป็นคนไม่พูดหยาบคายนะคะ
จะใจร้อนเป็นแค่กับคนนี้คนเดียว

2.
แล้วเคยหาข้อมูล เคยอ่านเจออยู่เว็บหนึ่ง
เขาบอกว่า ถ้าลง สาริกาลิ้นทอง
ห้ามทานอาหารในงานศพด้วยหรอคะ
น้ำดื่มทานได้ไหมคะ
พอดีช่วงนี้ต้องไปงานศพค่ะ

3.
ห้าม บ้วนน้ำลาย หรือ ขากเสลด หรือ อาเจียน
ลงโถส้วม กับถังขยะ
แล้วบ้วนลงพื้นได้หรอคะ (ถามเผื่อไว้อะค่ะ)

4.
ทำยังไงดีให้คู่สนทนาเรา ฟังเรา พูดดีๆ กับเรา เห็นใจ หรือเมตตา เรามากขึ้นคะ
กรณี ติดต่อทางโทรศัพท์ ไม่ได้เห็นเรา
นู๋เช่าสีผึ้ง และจี้สาริกาไม้ มาจากกุฏิพระอาจารย์ติ่งด้วยค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าจะใช้ยังไง
ป.ล.นู๋ไม่ได้จะเอาไปใช้ในทางชู้สาว หรือล่อลวงใครนะคะ
ป.ล.ไว้ทวงหนี้ด้วยอะค่ะ

คำถามอาจจะดูไร้สาระนะคะ
แต่นู๋กังวลใจมากเลยโดยเฉพาะข้อ 1

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ

พอดีเมื่อวานนู๋เพิ่งไป ลง นะหน้าทอง และสาริกาลิ้นทอง กับพระอาจารย์ติ่งมาค่ะ

มีคำถาม ดังนี้ค่ะ

1.
วันเดียวกัน นู๋กลับมา ก็ทำพฤติกรรมไม่ดีออกไปค่ะ
ไปทะเลาะกับ... เลยใส่กลับไป
พูดจา ด่าไปหยาบคายมากๆ เลยค่ะ
ที่นู๋เพิ่งลงนะฯ มา มนต์จะเสื่อมไหมคะ?
[bgcolor=#ff0000]ตอบ จิตเสื่อม มนต์เสื่อม ศรัธาเสื่อม มนต์เสื่อม[/bgcolor]
นู๋ควรจะทำยังไงดี?
[bgcolor=#ff0000]ตอบ ทำจิตให้สงบและไหว้พระสวดมนต์ตั้งจิตระลึกถึงครูบาอาจารย์และแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวร[/bgcolor]
ทำยังไงให้ความเมตตายังอยู่กับเราไปนานๆ คะ?
[bgcolor=#ff0000]ตอบ อยากได้ความเมตตาจากใครก็ควรให้ความเมตตากับเค้าก่อนครับ[/bgcolor]
พราะเคยอ่านเจอว่าห้ามว่าพ่อ แม่ รวมทั้งผู้อื่นด้วย

ป.ล.ปกตินู๋เป็นคนไม่พูดหยาบคายนะคะ
จะใจร้อนเป็นแค่กับคนนี้คนเดียว
ตอบ ในเมื่อรู้ว่ากับคนคนนี้คนเดียว...แล้วทำไมไม่คิดที่จะพึงสำรวมระมัดระวังกับคนคนนี้ละครับ...เมตตาเขา อภัยเขา เห็นใจเขา แผ่เมตตาให้เขาปล...ไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆที่จะอยู่กับการที่เรา ...ด่าพ่อ ด่าแม่ และ ครูบาอาจารย์ หรอกนะครับ
2.
แล้วเคยหาข้อมูล เคยอ่านเจออยู่เว็บหนึ่ง
เขาบอกว่า ถ้าลง สาริกาลิ้นทอง
ห้ามทานอาหารในงานศพด้วยหรอคะ
น้ำดื่มทานได้ไหมคะ
พอดีช่วงนี้ต้องไปงานศพค่ะ
[bgcolor=#ff0000]ตอบ จะทำอะไรแล้วไม่สบายใจก็อย่าทำดีกว่าครับ...ถ้ากินถ้าดื่มแล้วทุกข์ก็งดเถอะครับ หรือถ้าลำบากมากนักก็อย่าไปถือไว้เลยครับ[/bgcolor]
3.
ห้าม บ้วนน้ำลาย หรือ ขากเสลด หรือ อาเจียน
ลงโถส้วม กับถังขยะ
แล้วบ้วนลงพื้นได้หรอคะ (ถามเผื่อไว้อะค่ะ)
ตอบ จะทำอะไรแล้วไม่สบายใจก็อย่าทำดีกว่าครับ...ถ้ากินถ้าดื่มแล้วทุกข์ก็งดเถอะครับ หรือถ้าลำบากมากนักก็อย่าไปถือไว้เลยครับ[/bgcolor]

4.
ทำยังไงดีให้คู่สนทนาเรา ฟังเรา พูดดีๆ กับเรา เห็นใจ หรือเมตตา เรามากขึ้นคะ
กรณี ติดต่อทางโทรศัพท์ ไม่ได้เห็นเรา
นู๋เช่าสีผึ้ง และจี้สาริกาไม้ มาจากกุฏิพระอาจารย์ติ่งด้วยค่ะ
แต่ไม่ทราบว่าจะใช้ยังไง
ป.ล.นู๋ไม่ได้จะเอาไปใช้ในทางชู้สาว หรือล่อลวงใครนะคะ
ป.ล.ไว้ทวงหนี้ด้วยอะค่ะ
[bgcolor=#ff0000]ตอบ พูดในสิ่งที่สัตย์ที่จริง พูดด้วยความจริงใจ พูดด้วยความไพเราะ พูดด้วยความที่อยากให้เขาได้ในสิ่งที่ดีดี[/bgcolor]

คำถามอาจจะดูไร้สาระนะคะ
แต่นู๋กังวลใจมากเลยโดยเฉพาะข้อ 1

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ

ออฟไลน์ manopice

• ตติยะ
    • อีเมล
ทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ
คิดดี ทำดี ผลลัพธ์ก็จะออกมาดี

ออฟไลน์ rakuraku

• ปฐมะ
  • *
ขอบคุณมากนะคะ

ไม่ได้คิดว่าเป็นการลำบากหรอกค่ะ แค่อยากรู้ไว้ ไม่อยากทำอะไรไปโดยไม่รู้