ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านผู้รู้เรื่อง ศีลหน่อยครับ (ยังข้องใจมิหาย)  (อ่าน 3966 ครั้ง)

ออฟไลน์ niko

• ตติยะ
    • อีเมล
 :074: รบกวนถามเรื่องศีลหน่อยครับเกี่ยวกับข้อ 3 . กาเมสุวิฉาจารายถานาเวระมนีสิขาปะทังสัมมาทิยามิ
ห้ามประพฤษผิดในกามเนี่ย หมายถึงการที่เราไม่ไปยุ่งกับภรรยาหรือสามีของชาวบ้าน แล้วกับการผิดลูกผิดเมียเนี่ย หมายความว่าอย่างไรเหรอครับ  คิอว่าผมเนี่ยไม่ได้ไปยุ่งกับภรรยาใครครับ แต่ เวลาผมคบแฟนเนี่ย เราก็มีไรกับเค้า แล้วอย่างนี้ผิดศีลไหมครับ แต่เราก็รักลูกสาวเค้านี่ครับ  :065:
ผมขอถามตามหัวข้อดังนี้นะครับ
1. ถ้าเรามีไรกับลูกสาวเค้าผิดศีลไหม
2.ผมมีแฟนมาหลายคนอ่ะครับ แต่ผมก็รักและดูแลลูกสาวเค้าทุกคนนะครับแต่เค้าเห็นเราเป็นของตายแล้วก็จากไป แบบนี้ผมผิดศีลไหม
3.ช่วงนี้ผมรู้สีกไม่ค่อยดีไปอ่านในบางเว็ปเค้าบอกว่าผิดศีล อันนี้ผมจะแก้ไขได้อย่างไร
4.ผมเป็นคนอยู่ในศีลธรรมครับ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่โกหก ไม่ขโมย เหล้านี่นานๆกินที  :005: แต่ข้อ3 เนี่ยแหละครับที่กำลังคิดอยู่ว่าผิดไหม
5. ถ้าผมอยู่กะแฟนแล้วเราไม่มีไรกันเนี่ยผิดศีลไหม แบบว่านอนด้วยกันบ้างอ่ะครับ
ไงก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
:074: รบกวนถามเรื่องศีลหน่อยครับเกี่ยวกับข้อ 3 . กาเมสุวิฉาจารายถานาเวระมนีสิขาปะทังสัมมาทิยามิ
ห้ามประพฤษผิดในกามเนี่ย หมายถึงการที่เราไม่ไปยุ่งกับภรรยาหรือสามีของชาวบ้าน แล้วกับการผิดลูกผิดเมียเนี่ย หมายความว่าอย่างไรเหรอครับ  คิอว่าผมเนี่ยไม่ได้ไปยุ่งกับภรรยาใครครับ แต่ เวลาผมคบแฟนเนี่ย เราก็มีไรกับเค้า แล้วอย่างนี้ผิดศีลไหมครับ แต่เราก็รักลูกสาวเค้านี่ครับ  :065:
1. ถ้าเรามีไรกับลูกสาวเค้าผิดศีลไหม
2.ผมมีแฟนมาหลายคนอ่ะครับ แต่ผมก็รักและดูแลลูกสาวเค้าทุกคนนะครับแต่เค้าเห็นเราเป็นของตายแล้วก็จากไป แบบนี้ผมผิดศีลไหม
3.ช่วงนี้ผมรู้สีกไม่ค่อยดีไปอ่านในบางเว็ปเค้าบอกว่าผิดศีล อันนี้ผมจะแก้ไขได้อย่างไร
4.ผมเป็นคนอยู่ในศีลธรรมครับ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่โกหก ไม่ขโมย เหล้านี่นานๆกินที  :005: แต่ข้อ3 เนี่ยแหละครับที่กำลังคิดอยู่ว่าผิดไหม
5. ถ้าผมอยู่กะแฟนแล้วเราไม่มีไรกันเนี่ยผิดศีลไหม แบบว่านอนด้วยกันบ้างอ่ะครับ

ขออนุญาต  ตอบนะขอรับ
ศีล ข้อสาม  ห้ามผิดลูกผิดเมียชาวบ้าน..
เอาตามโบราณประเพณีถือว่าผิดครับ  เป็นแฟนกัน มีอะไรกัน ก็เป็นการทำผิดศีล ข้อ 3   แล้วครับ..เพราะนี้คือการผิดลูกเค้า  ไม่ได้สู่ขอ ไม่ได้หมั้นหมาย ไม่ได้แต่งงาน ..นี่ก็ผิดผีแล้วครับ
การผิดเมีย คือการลักลอบเป็นชู้กับ เมียเขา  ..อันนี้เห็นกันผิดเต็มตาครับ  ถึงแม้ความรักมันจะออกแบบไม่ได้ ...แต่..โดยจรรยา ก็ถือว่าทราม..

.แต่.....สมัยนี้ก็.. No Comment  ...  สังคมมันเปลี่ยนไปคนเราไม่ค่อยคำนึงถึงศีลธรรมกันเท่ากับคนรุ่นพ่อรุ่นแม่เรา..
ถ้าถือผิด ก็ผิดกัน.  มากกว่า 90%  ขอรับ..   แต่อย่าให้ถึงกับต้องไปเป็นชุ้กับ เมียคนอื่นเลยนะครับ เรือ่งนี้มันรับได้ยาก

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
ขออนุญาต? ตอบนะขอรับ
ศีล ข้อสาม? ห้ามผิดลูกผิดเมียชาวบ้าน..
เอาตามโบราณประเพณีถือว่าผิดครับ? เป็นแฟนกัน มีอะไรกัน ก็เป็นการทำผิดศีล ข้อ 3?  แล้วครับ..เพราะนี้คือการผิดลูกเค้า? ไม่ได้สู่ขอ ไม่ได้หมั้นหมาย ไม่ได้แต่งงาน ..นี่ก็ผิดผีแล้วครับ
การผิดเมีย คือการลักลอบเป็นชู้กับ เมียเขา? ..อันนี้เห็นกันผิดเต็มตาครับ? ถึงแม้ความรักมันจะออกแบบไม่ได้ ...แต่..โดยจรรยา ก็ถือว่าทราม..

.แต่.....สมัยนี้ก็.. No Comment? ...? สังคมมันเปลี่ยนไปคนเราไม่ค่อยคำนึงถึงศีลธรรมกันเท่ากับคนรุ่นพ่อรุ่นแม่เรา..
ถ้าถือผิด ก็ผิดกัน.? มากกว่า 90%? ขอรับ..?  แต่อย่าให้ถึงกับต้องไปเป็นชุ้กับ เมียคนอื่นเลยนะครับ เรือ่งนี้มันรับได้ยาก

คมจริงๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เห้ออออออออออ  คำนึงกังวลไรมากมายครับ ศิล 5 ผิดกันแทบทุกคนอยู่แล้ว อย่างผมนี่

ผิดศิลข้อ 5 บ่อยครับ ผมยังไม่เครียดเลย ทำแล้วสบายใจทำไปเถิด  สักแล้วมากังวลเรื่องข้อห้ามสู้ไม่สักเลยดีกว่า ไม่สบายใจไปปล่าวๆ

อย่าไปถือมากให้ปวดสมองครับ ถือแค่ให้เราเป็นคนดีไม่จี้ปล้น ไม่ยกเคาท์บ้านใคร ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน กินเหล้าเมามายก็หลับนอนอยู่กับบ้าน

ไม่ต้องไปเมาแล้วไปต่อยตีผู้อื่น     ศิล 5 ยังไงก็ห้ามกันไม่ได้ครับ ถ้าจะเอาจริงๆ ก็ตั่งแต่ ตบยุงก็ผิดแล้วครับพี่  ;D ;D ;D

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบพระคุณ ทุกท่านครับ ผมคงเครียดมากไป ต่อไปก็ต้องระวังกับการกระทำมากกว่านี้ซักหน่อย อิอิ

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ระวังหน่อยก็ดีน้ะ เหอะๆๆๆๆ  ;D

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
อีตา ขุนแผน แสนสท้าน เขาผิดศีลข้อกาเมบ่อยๆ ทำใมเขาหนังเหนียว
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ตติยะ
    • อีเมล
 :043: อันนี้ต้องรอให้กระผมเป็นขุนแผนก่อนนะค้าบ อิอิ  แต่กระผมก็รักจิงเด้อ แต่เค้าเห็นเราแปงของตายนี่สิ แปลว่าเราไม่มีเสน่กระมังคับ  พี่ๆครับ กระผมอยากไปเยี่ยมวัดบางพระม้างจัง อยากไปกราบหลวงปู่มากเลย ไว้มีโอกาศจะสอบถามศิษย์บางพระหน่อยนะครับ อยากได้เบี้ยแก้มากมาย เพื่อนโดนของไม่หายเลย แงแง  อุ้ย........มีอีกคำถามเพิ่งนึกได้ เบี้ยแก้ที่คนเค้าเอามาขายเนี่ยที่ไม่ผ่านการปลุกเสก จะแก้ของได้ไหมฮ่ะ ขอบคุณทุกท่านนะค้าบ

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
คิดดี

พูดดี

ทำดี น๊ะครับ

• อัฏฐมะ
ผมไม่เคยเป็นนะ ผมอยู่ชมรมคนรักเดียว  ;D

• ตติยะ
    • อีเมล
 :004: :004: :004: ชมรมคนรักเดียวนี่อยุ่ที่ไหนหว่า จาไปสมัครบ้าง อิอิ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ข้อ3 กาเมสุมิจฉาจารา อย่าผิดลูก ก็คือเมียชาวบ้านเขา แปลว่าเขามีเจ้าของแล้ว ถ้าเราไปยุงกับ สาวสาวที่เรายุ่งก็คือลูกสาวของท่านใดสักท่านหนึ่งแน่ครับ เพราะคนเราแบ่งเซลเกิดเองไม่ได้ ขอให้เข้าใจว่า ไม่ผิดเมียชาวบ้าน เช่นกิ๊ก ชู้ ก็พอครับ แต่สำหรับผม
ข้อกาเมผมทำไม่ได้แหะ แต่เขาบอกว่าข้อนี้ได้พรหมจรรย์แล้วได้ อะไรเยอะแยะเลย

เออๆ ผมลืมบอกไปครับ ดูภาพโป๊ก็ผิดนะ เพราะเราไม่รู้ว่าเขาแฟนใคร ภรรยาใคร  แล้วผลทางจิตการดูภาพโป๊มีผลเสียเรียกว่าโรคจิตและเก็บตัวครับไม่ดีจริงๆ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :059: จุ๊ๆ .. เรื่องนี้ ถามแล้วยาว ครับ ..
ศีลที่พระท่านให้เรารับ อ่ะ รัดกุมมาก  จุดประสงค์คือสันโดษในเรื่องคู่ และ ต้องทำอะไรเป็นเรื่องเป็นราว . ว่าไปแล้วล่อแหลม มากๆ เอาเป็นว่า ถึงคำครูจะไม่ได้สั่งให้เราถือข้อนี้  แต่ในฐานะชาวพุทธฯ ถ้าเราไปล่วงละเมิด ลูกเขา(พ่อ-แม่เข้าไม่ได้ยกให้เรา) เมียใคร (สามีเขายังรักของเขาหรือยังไม่ได้ยกทอดกรรมสิทธิ์.อิอิ) ละก็ คือผิด ครับ ท่ากล่าวไว้ว่าง ปฎิพัทธ์ชายตา เคล้าคลึงด้วยสายตา ถือว่า ศีลด่างพร้อย  ถ้าล่วงละเมิดร่วมหลับนอน ขาดสะบั้น ..ทันใด .. เอิ๊กๆๆ  .. ผลกรรม ทำให้เกิด ในนรก . แล้วมาเป็น สัตว์สองเพศในตัวเดียว  พวกทาก พวกไส้เดือน  ไหนจาต้องมาเกิดเป็นหญิงอีก  ..เบาะๆ ก่อนหมดกรรม ก้อต้องมาเป็น ทอม ดี้ กะเทย เกย์ จนเหลือสุดท้าย ก้อเป้นชาย เป็นหมัน  ..
ที่ได้เป็นชายชาตรี มีครูอยู่กับตัวแบบเราๆ นี่ ถือว่า บริสุทธิ์ มากๆ  แล้วละ  ที่คุยมานี่ไม่ใช่แค่ความเชื่อนะคับ ถ้าเป็นชาวพุทธฯ นับถือพระรัตนตรัยก็คงต้องยอมัรบในคำสอน คือพระธรรมของท่าน  เราผิดคือเราผิด อย่าไปอ้าง ว่า ท่านไมได้สอน เหอๆ
..ส่วนผิดคำครู นั้น  เรื่องนี้ ต้องถามว่า ครูสั่งห้ามแค่ไหน เมียเขาเท่านั้น ก็คือ จบ หรือรวมทั้งแฟน กิ๊ก  ด้วย  แต่ถ้าท่านสั่งห้ามยุ่งกับลูกสาวเขาละก็ ..ยาว ครับพี่น้อง... ผมว่า เรื่องนี้เวลาจะสักควรถามพระอาจารย์ ดีที่สุดครับ  เข้าใจว่า คงแค่อย่ไปเป็นชู้ใครมากกว่านะ   แต่สำหรับหลวงพ่อบางรูป พระเครื่องของท่าน คนจะใช้ต้องถือข้อนี้ เด็ดขาด ลูกเขา ได้แล้วไม่รับผิดชอบ มีอันเป็นไปทันตาเห็น...
ถึงยังไงก้อเถอะ ในฐานะชาวพุทธฯ มีพระที่บ้านกันทุกคน  ไม่ผิดเป็นดีที่สุด ..อิอิ

ออฟไลน์ min

• ฉัฏฐะ
  • *
..... ตาม    คุณอชิตะ    นั่นแหละครับ ชัดเจน......ที่สุด..................  :015:

• ตติยะ
    • อีเมล
ง่า ซวยและตู ดูภาพโป้ก็ไม่ได้ด้วย เหอๆๆ อันนี้อลังการงานสร้างมากครับ ต่อไปนี้ผมจะตั้งใจอยู่ในศีลธรรมให้มากกว่านี้ครับ เฮ้อ แย่จัง ได้ฟามรู้มากมาย อยากย้อนกลับไปในอดีพเพื่อแก้ไขจัง อีกอย่างนึง อาจเป็นเพราะการที่เราเป็นเด็กด้วย มีคนสอนว่า คือไม่เป็นชู้ก็พอแล้ว แต่เราทำผิดโดยไม่รู้ตัวเลยนะเนี่ย กลับตัวนี่ยังทันไหมครับ พวกท่านว่า ยังทันไหม กระผมจะปฎิบัติตัวใหม่เนื่องจากไม่รู้ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kanitha

• ทุติยะ
  • **
  • love?
    • อีเมล
ก็รู้เป็นไปไม่ได้มันฝืนในความรู้สึก

• ตติยะ
    • อีเมล
 :074: เหอๆๆ คือว่าถ้าเรารู้และเข้าใจก็คงไม่เกิดครับ อิอิ

ออฟไลน์ Miracle

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ห้ามประพฤษผิดในกามเนี่ย หมายถึงการที่เราไม่ไปยุ่งกับภรรยาหรือสามีของชาวบ้าน แล้วกับการผิดลูกผิดเมียเนี่ย หมายความว่าอย่างไรเหรอครับ? คิอว่าผมเนี่ยไม่ได้ไปยุ่งกับภรรยาใครครับ แต่ เวลาผมคบแฟนเนี่ย เราก็มีไรกับเค้า แล้วอย่างนี้ผิดศีลไหมครับ แต่เราก็รักลูกสาวเค้านี่ครับ? :065:
4.ผมเป็นคนอยู่ในศีลธรรมครับ ไม่ฆ่าสัตว์ ไม่โกหก ไม่ขโมย เหล้านี่นานๆกินที? :005: แต่ข้อ3 เนี่ยแหละครับที่กำลังคิดอยู่ว่าผิดไหม
ตอบตามความเห็นนะครับ
1.ดูจากสภาพสังคมในปัจจุบันเป็นส่วนประกอบ
2.รักษาศีล 5 ยากมากก ข้อ 12 5 นี่ผิดตลอด(อำเพื่อนๆ นี่ก้อผิดแล้วครับ พูดเพ้อเจ้อ)
ผมว่าแม่ไปสร้างความเดือร้อนให้แก่ตนเอง ครอบครัว บิดามารดา คนใกล้ชิด ก้อจัดว่าดีแล้วครับ อันไหนที่เรารู้ข้อห้ามเลี่งได้ก้อเลี่ยง เพื่อความสบายใจของตัวเราเองด้วยครับ ปล.อย่าไปเคร่งมากมาย แค่เราคิดว่าเราทำของเราดีที่สุดแล้วผมว่าก้อน่าจะเพียงพอนะครับ

ผมยังงดกินเหล้าทุกวันพระเหมือนกัน ขอไว้ 1 วันใน  1 อาทิตย์ขอเป็นคนดีกับเขาสักวันแค่นี้ก้อมีฟามสุขแว้วว