ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความคิดเห็นศิษย์บางพระทุกท่านครับ  (อ่าน 3422 ครั้ง)

ออฟไลน์ tigerjumper

• จตุตถะ
    • อีเมล
มีความคิดเห็นกันอย่างไร ครับ หรือมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้าง
"ถ้าเราจะมาช่วยกันสร้างสามัญสำนึกระเบียบวินัยให้กับผู้ที่มารอสักยันต์อ่ะครับ"
เพราะผมเชื่อว่าทุกท่านในนี้ก็น่าจะเคยเห็นหรือเจอมากับตัวใช่ไหมครับ
          อย่างเช่นถ้าเราเดินมาที่กูฏิ และเห็นพานครูว่ามีอยู่ 2 ชุด แสดงว่าเราก็ควรเป็นคิวที่ 3 ถูกต้องไหมครับ
           แต่จะมีคนบางพวก ที่มาถึงไม่สนใจอะไรทั้งนั้นขึ้นพานครูเสร็จ ข้านี้จะขอสักเลย ซึ่งมันไม่สมควร

ป.ล. ถ้าคำถามใช้ภาษาผิดพลาดประการใดหรืออาจจะก่อให้เกิดปัญหาก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
        และอยากให้ทุก ๆ ท่านเสนอความคิดเห็นเพื่อเป็นการพัฒนากันต่อไป
                                                   ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ถามความคิดเห็นศิษย์บางพระทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 01:11:46 »
เขาเรียกว่า ลูกเก๋า เมื่อเขาเก๋ากว่าจะยอมหรือเปล่า ถ้าไม่ยอมก็ต้องโวยกันบ้าง มันอยู่ที่ใจ
เห็นมาเยอะแล้ว เข้ามาก็คุยกับอาจารย์สักก่อน แล้วเสียบเลย คุ้นกันดี ;D ;D
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ akhundee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ถามความคิดเห็นศิษย์บางพระทุกท่านครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 01:54:39 »
สำหรับผมนะครับ ก่อนที่ผมเข้าไป
ผมจะดูก่อนว่าใครนั่งอยู่ก่อนผมบ้าง
แล้วก็จะจำเอาไว้
ส่วนใครมาลูกเก๋าแบบนี้
ส่วนตัวผมนะครับ
ขันติ ๆ   ครับ
ไม่อยากขันแตก
เดี๋ยวเกิดเรื่อง
อภัยได้ก็อภัยครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 08:19:03 »
ทำอะไรก็รู้อยู่แก่ใจ แต่ก็ควรมีความละอายใจกันบ้าง  :(

ออฟไลน์ tums16

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มี.ค. 2551, 09:47:41 »
ลูกศิษย์เหมือนกัน อย่าคิดอะไรมาก จริงๆแล้ว อาจารย์ที่สักท่านรู้ครับว่าใครมาก่อน มาหลัง บางทีพวกที่มาทีหลังแต่ดันสักก่อน อาจารย์ก็สักลายเล้กๆครับ
เชื่อในที่เฮ็ด เฮ็ดในสิ่งที่เชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2551, 01:28:39 »
มันอยู่ที่จิตใต้สำนึก  ;D

ออฟไลน์ หมอยา

• ตติยะ
  • ศรัทธา เชื่อมั่น ไม่สงสัย ปาฏิหารย์บังเกิด
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มี.ค. 2551, 08:53:52 »
อนุโทนาครับ   เป็นแทบทุกที่ครับ  สอนอะไรก็สอนได้ ยกเว้นสามัญสำนึก
                                                               บางท่านคุ้นเคยก็ เสียบ มันต้องอยู่ที่ อาจารย์ ว่า เที่ยงธรรมแค่ไหน
                                                               คนเราจะให้เขาเคารพต้องอยู่ที่การกระทำ ไม่งั้นจะมีคิวไว้ทำไม
                                                                :093: :093: :093: :093: :043: :043: :043: :043: :069: :069:
ศรัทธา เชื่อมั่น ไม่สงสัย ปาฏิหารย์บังเกิด

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 มี.ค. 2551, 12:05:55 »
? เขาว่ากันว่า? ผู้ใดมี? "ความอดทน? อดกลั้น"? ผลบุญอานิสงค์ เกิดมาชาติหน้าผู้นั้น? จะหน้าตาดีและรูปร่างงาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2551, 05:12:14 โดย เว็บ... »

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มี.ค. 2551, 10:15:56 »
ดูดู๊ดูดูเทอทำ ทำไมถึงทำกับช้านด้ายยยยย
ล้อเล่นครับพี่น้อง
เรือ่งแบบนี้ ไคทำก็รุ้อยู่แก่ใจคับ ^ ^
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ fookslipknot

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 มี.ค. 2551, 03:36:08 »
ใครทำก็น่าจะสำนึกนะคับ

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 31 มี.ค. 2551, 05:06:14 »
อ้างถึง
ลูกศิษย์เหมือนกัน อย่าคิดอะไรมาก จริงๆแล้ว อาจารย์ที่สักท่านรู้ครับว่าใครมาก่อน มาหลัง บางทีพวกที่มาทีหลังแต่ดันสักก่อน อาจารย์ก็สักลายเล้กๆครับ
:053:

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ใจเย็นๆ ได้สักกันทุกคน :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มี.ค. 2551, 05:12:46 โดย เว็บ... »

Shot at 2007-06-26

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 31 มี.ค. 2551, 05:58:12 »
ทุกอย่างล้วน อนิจจัง ครับ ต่างคนต่างใจ ต่างคนต่างนิสัย ต่างคนต่างคนต่างที่ แต่ที่สำคัญ พวกเรานับถือปลวงพ่อเปิ่น เทพเจ้าของเราทุกๆคนครับ และอาจารย์ ผู้สืบทอดวิชา และได้เมตตาสักยันต์ให้เราเพื่อให้แค้ลวคลาดปลอดภัย พวกเราก็นับถืออาจารย์ทุกๆท่านเหมือนกัน
ไงก็ศิษย์วัดบางพระ ครับ ควรรักกันเป็นหนึ่งเดียว มีไรก็ให้อภัยกันได้ครับ

ออฟไลน์ jacky7216

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 06:14:53 »
ครูบาร์กุ้งจะจัดพิธีไหว้ครูที่อุดร

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 01:20:01 »
มีความคิดเห็นกันอย่างไร ครับ หรือมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้าง
"ถ้าเราจะมาช่วยกันสร้างสามัญสำนึกระเบียบวินัยให้กับผู้ที่มารอสักยันต์อ่ะครับ"
เพราะผมเชื่อว่าทุกท่านในนี้ก็น่าจะเคยเห็นหรือเจอมากับตัวใช่ไหมครับ
? ? ? ? ? อย่างเช่นถ้าเราเดินมาที่กูฏิ และเห็นพานครูว่ามีอยู่ 2 ชุด แสดงว่าเราก็ควรเป็นคิวที่ 3 ถูกต้องไหมครับ
? ? ? ? ?  แต่จะมีคนบางพวก ที่มาถึงไม่สนใจอะไรทั้งนั้นขึ้นพานครูเสร็จ ข้านี้จะขอสักเลย ซึ่งมันไม่สมควร

ป.ล. ถ้าคำถามใช้ภาษาผิดพลาดประการใดหรืออาจจะก่อให้เกิดปัญหาก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
? ? ? ? และอยากให้ทุก ๆ ท่านเสนอความคิดเห็นเพื่อเป็นการพัฒนากันต่อไป
? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?  ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
? ? ? 
ช่างคนประเภทนั้นเถอะครับ   อย่าไปให้ราคาหรือเครดิตเลยครับ   เขาชอบแซงฃอบเสียบ   ในไม่ช้าเขาก็จะโดนผู้อื่นทำเหมือนที่เขาเคยทำ 8)

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 07:40:01 »
ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะรัยเลยครับ รอได้ก้อรอ รอไม่ได้ก้อไป ผมเชื่อว่าศิษย์ส่วนมากรู้ครับ ว่าควรทำหรือไม่ควรอย่างไร
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 เม.ย. 2551, 08:17:51 »
ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะรัยเลยครับ รอได้ก้อรอ รอไม่ได้ก้อไป ผมเชื่อว่าศิษย์ส่วนมากรู้ครับ ว่าควรทำหรือไม่ควรอย่างไร
:)   เห็นด้วยกับคุณผู้ชนะสิบทิศ   แต่ถ้าตั้งใจแล้ว   รอหน่อยก็ดี   เพื่อจะได้สิ่งที่ดีกว่า :-*

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 29 เม.ย. 2551, 11:50:03 »
เห็นด้วยกับพี่ผู้ชนะสิบทิศ อยากได้ของดีต้องรอครับ แต่วันที่ผมไปมีอยู่ 1 พาน แล้วหลวงพี่กำลังสักให้ศิษย์พี่ท่านอื่นอยู่ พอสักเสร็จ หลวงพี่เรียกผมศิษย์น้องใหม่ไปหาก่อนเลย เพราะเป็นหน้าใหม่มั๊ง ฮิฮิอิ อีกคนเขามีลายสักเกือบเต็มตัวแล้ว เลยขอหลวงพี่สักยันต์เก้ายอด หลวงพี่ญา สุดยอดครับผม