ผู้เขียน หัวข้อ: วัวธนู วัดกลางบางพระ  (อ่าน 27964 ครั้ง)

ออฟไลน์ จ๊ะจ๋า

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
วัวธนู วัดกลางบางพระ
« เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 03:50:48 »
ด้วยความเคารพครับ เมื่อวานผมไปทำบุญเช่าวัวธนูมาครับ ถามว่าต้องมีหญ้าเสกและน้ำเสกด้วยไหม พี่ที่หน้าตู้บอกไม่ต้อง ผมอยากทราบวิธีการเลี้ยงครับว่าต้องเลี้ยงอย่างไร ไม่มีใบฝอย มีแต่บทสวด พี่ๆท่านใดมีหรือทราบรบกวนด้วยครับ :075: ถามอีกนิดครับ เมื่อวานผมไม่จุดธูปบอกเจ้าที่เจ้าทาง วันนี้จุดธูปบอกได้ไหมครับ เนื่องจากผมไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: วัวธนู วัดกลางบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 07:10:27 »
จุดธูป 5 ดอกปักกลางแจ้ง ครับ

ถวายหญ้า และ น้ำด้วย ก็ดีครับไม่ต้องเยอะมากหรอก น้อยๆ พอ น่าจะ ok ครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 07:13:54 »
เมื่อวานนำวัวธนูเข้าบ้าน ไม่ได้บอกกล่าวภูมิเจ้าที่ วันนี้บอกได้ไหมครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 07:30:32 »
บอกวันนี้ก็ได้ครับ
ให้เจ้าที่ท่านรับรู้และเปิดทางให้เค้าด้วย
ยิ่งถ้ามีพ่อแก่หรือกุมารทองก็แนะนำให้เค้ารุ้จักกับผู้มาใหม่ด้วยก็ดีครับ
ส่วนวิธีการเลี้ยงทีผมทำก็คือ หญ้านิดหน่อย กับน้ำเปล่า1 แก้วครับ
เปลี่ยนให้ทุกวันพฤหัส ก่อนนอนก็สวดคาถาหรือใบฝอยที่วัดให้มาก็ได้ครับ
รู้สึกว่า ในใบฝอยเค้าใช้เป็นคาถาพญาไก่เถื่อน
ได้มาเลี้ยงแล้วก็หมั่นพูดกับเค้าบ้างก็ดีครับ ให้ช่วยเฝ้าบ้าน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 07:41:32 »
ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:06:18 »
มีตำราเหมือนกันครับ ของหลวงพ่อพุฒ แต่ยาวเหยียดเลย พิธีกรรมสารพัด ครับ เหอๆ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:10:00 »
มีตำราเหมือนกันครับ ของหลวงพ่อพุฒ แต่ยาวเหยียดเลย พิธีกรรมสารพัด ครับ เหอๆ
ขอบ้างครับพี่ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:13:28 »
ไว้จะหามาลงให้นะครับ เคยอ่านๆอยู่ครับ ในมหาโพธิ์ ปี 2533 ต้องไปค้นครับท่าน หุหุ ต้องดูว่าป่านนี้หนังสือเปื่อยไปยัง เหอๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2551, 09:43:17 โดย สิบทัศน์ »

• ...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:22:07 »
อีกประเด็นครับ เกือบลืม วัวธนูที่วัดกลางบางพระ ที่เลี่ยมพลาสติคไว้เสร็จพร้อมแขวน ข่าวว่า ไม่ทันหลวงพ่อพุฒครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:28:47 »
อ๋อตัวเล็กๆใช่มะคับ
พอดีหลวงพี่ที่หน้าตู้ท่านบอกว่า
รุนนี้เป็นแบบปั๊มครับ
ส่วนที่ใส่ถาดไว้
ไม่ได้เลี่ยมจะใหญ่กว่าที่เลี่ยมไว้หน่อยนึง
อันนี้ทันแน่ๆคับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 09:40:12 »
ใจแป่วเลยผม เมื่อวานที่ไปเขาบอกว่าที่เลี่ยมพลาสติกพร้อมห้อยราคา400จะเป็นแบบที่คัดไว้แล้ว สวนที่อยู่ในถาด300ยังไม่ได้เลี่ยม และตัวเล็กๆทำจากพลาสติก200(อันนี้หรือเปล่าครับที่ไม่ทัน) รบกวนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.ค. 2551, 09:44:55 โดย Link »

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 ก.ค. 2551, 10:32:13 »
ที่จำได้นะครับ ที่เลี่ยมไว้ ตัวจะเล็กๆ อ่ะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 09:11:18 »
จุดเทียน 1 คู่ [2 เล่ม] ธูป 4 ดอก แล้วว่า 'พระคาถาโองการวัวธนู 7 จบ + คาถาวัวธนู 4 จบ'
ในวันแรกที่นำเข้าบ้าน และทุกวันพระใหญ่ คือ วันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ หากต้องการเพิ่มความขลัง ควรบูชาเพิ่มในวันเสาร์
และอังคาร จะทำให้วัวมีฤทธิ์มาก เพราะเป็นวันแข็ง สำหรับการบูชาใน 2 วันนี้ไม่ต้องสวดคาถาโองการวัวธนู
สวดแค่คาถาวัวธนูอย่างเดียว
[]คาถาโองการวัวธนู [เป็นภาษาลาว จากคัมภีร์หลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทอง]สวด 7 จบ
อมโคโน งัวทะนู ผู้หน้ายาว กว้างศอก   ตาปอก ฮอบเขาเสมน   กูผาบสาม แผ่นฟ้าก็ตก   กูผาบหก แผ่นฟ้าก็อ่อนค้อมมา
สู่สมพานกูทั้งค่าย บ่อทำฮ้ายแก่กูสู   ชาวเมืองบนแลลุ่มฟ้า ถ้วนหน้าให้มาถวาย  ตัวกูมาก บ่อให้ยาก หมู่ทาสาทาสี
ให้กูมีไซทุกค่ำซ้าว ให้กูได้เป็นเจ้า ไผจักเจ้าให้มาโลมเลี้ยงกู  ให้อ่อนอ่อนฮ้อยท่อนท้าวมาถวายกูยียาบ
กูจักผาบแพ้สับพะหมู่ศัตรู  งัวทะนูเป็นวัสสุโพลาด   อาจพาบแพ้เท่าซึงซม   ภูอมกูจะให้นก นกก็ฮ้อง  อมกูจะให้ฆ้อง
ฆ้องก็ดัง  อมกูจะให้คน คนก็ฮ้องซักไซ่คิดถึงกู  ซาวซมภูฮักฮูบกูสู่คน ฮูป  ปู่กูให้แทนเมืองสมพานเซืองคงขอบพัยฟ้า
หมู่มนตรี  ให้เขาอ่อนหากู ดังซ้างอ่อนขอ ให้อ่อนหากู ปานปอแสนน้ำอม โฟเฟ้าอมโพเจ้าเข่าสู่โพโซ   อมเมตตัยยะ
มาเป็นครูกู   กูจักปุกงัวทะนูให้ลุก รักษาลือซา  อมสวาหะ ฯ
[]คาถาบูชาวัวธนู สวด 4 จบ
อมอุดเทตะยัง สะนะทิ   อมงัวทะนู ลูกแม่เฒ่า รักษาเจ้าจงดี  ผีสางสะเด็ดหนี ขวักคว้าน  อมโคโน มะหาโคโน
อมโคโส มะหาโคโส  สันทะ สันทิ จันติ  อมมะหา หิริโอตัปปะมัมปันโน  สัปปุริสาโลเก เทวะธัมมาติอุจจะเร
เวทาสากุ กุสาทาเว  ทายัสสะ ตะทะสา  ทิกุกุ ทิสาสา   กุตะกุ ภูตะพุ  โคสวาหะ โสตถิเต โหนตุ   ชัยยะ มังคะลานิ ฯ
[]คาถานี้ใช้กับรุ่นเล็กที่พกติดตัวได้ ใช้ในทางเมตตามหานิยม สวด 9 หรือสวด 108 จบ ทุกวันขึ้น 8 ค่ำ
และวันขึ้น 15 ค่ำ
สุวัณณะมุกขะวา จะงังมะ   ทูสังปิยายันติ มะนุสสา   จะเอกัง ปิยังเอหิฯ
>วิธีนี้ใช้ได้กับทุกสำนัก การเซ่นไหว้วัวธนู ท่านให้หาหญ้าคาเจ็ดก้านหรือ 7 ใบ แต่ละใบต้องทำการขมวดปลาย
ขณะขมวดปลายนั้นให้กลั้นหายใจด้วย แล้วท่องพระคาถาอุปคุตมัดมาร ปมของทุกก้านให้เสกด้วยคาถานี้ทั้ง 7 ใบ
ถวายพร้อมน้ำเปล่า น้ำเปล่านี้เมื่อลามาแล้ว อย่าทิ้ง ใช้ประพรมหน้าร้านขายของดีนัก หากป่วยไข้ขอมาดื่มกินจะหายเช่นกัน
[]ตอนให้หญ้า คาถาอุปคุตมัดมาร ว่า
'อิมัง อังคะพันธะนัง อธิฏฐามิ'
[]คาถาวัวธนูเฝ้าบ้าน
นะภาเวนุ นะภาเวนุ   เวทาสากุ กุสาทาเว   ทายัสสะ ตะทะสา  ทิกุกุ ทิสาสา   กุตะกุ ภูตะพุ  โคสวาหะ โสตถิเต
โหนตุ ชัยยะมังคะลานิ        นุภานะเวนะ นุภานุเวนะ   เวภานะนุ เวภานะนุ   ภานะนุเว ภานะนุเว  นะนุเวภา นะนุเวภา
นะภาเวนุ นะภาเวนุ ฯ
เสกพระคาถานี้ทำน้ำมนต์รดบนหลังวัวธนู แล้วรองน้ำนั้นเอาไว้ แล้วนำน้ำที่ได้ไปประพรมรอบบริเวณบ้าน
จากนั้นเมื่อออกจากบ้าน ก็บอกกล่าวแก่วัวธนูให้เฝ้าบ้านให้
สวดให้น้ำให้หญ้า และก็อธิษฐานขอสิ่งที่ตั้งใจในทางสุจริต จะสำเร็จทุกประการ

(http://www.jatukamthailand.com/wizContent.asp?wizConID=436&txtmMenu_ID=7)

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 10:52:47 »
แน่นจริงครับ คุณเอ็ม อุอุ

ออฟไลน์ donutv

• จตุตถะ
  • ลด ละ เลิกทุกสิ่งแล้วฤา
    • MSN Messenger - sakdav@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 09:03:10 »
ที่บ้านบูชาเหมือนกันน่ะครับคุณพ่อไปบูชามาจากที่วัดนานแล้วล่ะครับไม่ทราบว่าแบบเดียวกับคุณLink หรือเปล่าครับส่วนตัวผมจะถวายน้ำทุกวันพระครับบทสวดก็ตามที่ได้มาจากวัดครับ
ตอนแรกที่ได้มาผมไว้ในรถครับเพราะตอนนั้นขายของตลาดนัดขับรถทุกวันครับเคยเกิดอุบัติเหตุ ผมขับรถชนท้ายรถข้างหน้ากระบะรถโตโยด้า tiger ครับบุบเยอะมากหัวกระบะกระแทกโดนหัวเก๋งของเค้าจนบุบขอบกระจกหลุดกระจกหลังเกือบแตก...แต่รถผม(tigerเหมือนกัน)กระจังหน้าแตกแล้วก็ทำสีฝากระโปรงนิดหน่อยประกันมาดูยังงงเลยครับว่าทำไมรถเค้าพังเยอะจังผมเชื่อว่าครั้งนั้นท่านต้องช่วยผมไว้แน่ๆครับ(เป็นความเชื่อส่วนตัวผมเองน่ะครับ)ตอนนี้ย้ายท่านมาไว้ที่บ้านภาวนาให้ท่านช่วยเฝ้าร้านค้าให้ครับ
[/URL
[URL=http://www.uploadtoday.com/download/?54b301f630fdf0553a29f2d395a10605]
.............กำลังใจที่ดีที่สุดอยู่ในใจตน.............

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 09:09:39 »
โอ้ ตัวนี้สวยมากๆ ครับ

• ...
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 10:28:33 »
ข้อมูลตามท่านเอ็มแนะนำเลยครับ ไปเปิดตำราของวัดกลางบางพระมาแล้ว ใช้บทเดียวกันเป๊ะเลย วันนี้เลยไปหาข้อมูลมาสาธยายกรรมวิธีการสร้างวัวธนู ของหลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ ครับ

วัสดุที่สำคัญที่สุดนั่นก็คือ "ครั่งพุทรา"ที่เกาะอยู่บนกิ่งพุทราชี้ไปทางทิศตะวันออกอย่างน้อยจาก 3 ต้นขึ้นไป

ตามตำราของสมเด็จพระพนรัตนได้ระบุไว้อย่างชัดเจนว่า ต้องเป็นกิ่งที่ชี้ไปทางทิศตะวันออกเท่านั้น จึงจะใช้ได้ ถ้าเป็นกิ่งที่ตายพราย ให้ใช้เพียงกิ่งเดียวก็พอ จะเพิ่มอิทธิฤทธิ์มากยิ่งขึ้น มีอยู่ครั้งหนึ่งที่หลวงพ่อพุฒได้เดินทางไปที่อำเภอเถินและได้เข้าไปในป่าพุทราได้พบครั่งเกาะอยู่บนกิ่งพุทราป่าที่ชี้ไปทางทิศตะวันออกตายพรายอยู่หลายสิบกิ่ง ท่านจึงให้ลูกศิษย์ขึ้นไปตัดและนำมาสร้างเป็น "วัวธนูครู" ตัวใหญ่ไว้ประจำตัว บูชาอยู่บนหิ้งในห้องส่วนตัวของท่าน ท่านบอกว่าวัวครูตัวนี้ไว้ควบคุมวัวธนูทุกตัว ทุกครั้งที่ท่านจะทำการสร้างและปลุกเสกวัวธนูจะต้องนำ "วัวธนู" ร่วมเป็นประธานในการปลุกเสกด้วยทุกครั้ง

ตอนนี้กลับมาที่วัตถุประกอบการสร้าง "วัวธนู" ต่อไป เมื่อหาครั่งพุทราเกาะกิ่งชี้ไปทางทิศตะวันออกได้แล้ว สิ่งที่ต้องจัดหาอีกก็คือ ลวดทองแดง และแผ่นทองแดง นำไปตัดทำโครงซึ่งเป็นโครงชั้นในทำง่ายๆ โดยดัดให้เป็นแกนตัว ขา คอ หาง และขา

โครงตัวช่วงคอบรรจุตะกรุดในพิธีก่อนนำเอาครั่งห่อหุ้ม ตะกรุดดังกล่าวลงอักขระเหล็กจารและม้วนในพิธีนั้น และต้องเตรียมแป้งเจิม แผ่นทองคำเปลวไว้ปิดตรงหน้าผากด้วย ขั้นตอนต่อไปต้องจัดเตรียมโรงพิธี และเครื่องบัดพลี สำหรับโรงพิธีจัดทำในโบสถ์มีราชวัตรฉัตรธง ส่วนภายนอกด้านหน้าโบสถ์ มีการสร้างเป็นชั้นแคร่สูงเพื่อวางเครื่องบัดพลีด้วย มีการชุมนุมเทวดา เครื่องสังเวยประกอบด้วยหัวหมู บายศรี อาหารคาวหวาน ตลอดจนผลไม้ เช่นมะพร้าวอ่อน กล้วยน้ำว้า ปูลาดด้วยผ้าขาว ปักธง 7 สี ขันลงหินใส่น้ำ

เมื่อเตรียมการเสร็จ พอได้ฤกษ์ยามตามกำหนด หลวงพ่อจะจัดแจงบูชาครูเข้าสูปะรัมพิธีสร้างวัว ส่วนผู้ที่จะเข้าร่วมพิธีปั้นวัวต้องเป็นพระทั้งหมด พระที่เข้าร่วมพิธีต้องปลงอาบัติก่อน แล้วท่านก็เอาครั่งทั้งหมดหยิบบริกรรมใส่ลงกระทะ ให้พระทำการเคี่ยวครั่ง ส่วนท่านจะนั่งบริกรรมคาถาตลอดเวลา จนกระทั่งครั่งละลายแล้วจึงนำผงพุทธคุณโรยใส่ผสมกวนให้เข้ากัน จากนั้นหลวงพ่อพุฒก็เรื่มจารอักขระในแผ่นทองแดงม้วนเป็นตะกรุด แล้วบรรจุที่ลวดทองแดงตรงช่วงคอ แล้วให้พระช่วยกันหยิบครั่งมาพวกปั้นเป็นรูปวัว ส่วนหลวงพ่อจะนั่งบริกรรมคาถาอยู่ในประรัมพิธี เมื่อปั้นได้ครบตามฤกษ์ ก็นำวัวมาตั้งเรียงกันโดยมี "วัวครู" วางข้างหน้า แล้วหลวงพ่อก็ทำพิธีปลุกเสกเมื่อเสร็จแล้วท่านจะใช้ทองคำเปลวปิดตรงหน้าผากพร้อมกับเจิมด้วยแป้ง แล้วประพรมน้ำมนต์เป็นอันเสร็จพิธี

การสร้างวัวธนูของหลวงพ่อพุฒแต่ละครั้ง ท่านบอกทำยากมาก กว่าจะหาครั่งพุทราได้ บางครั้งเดินทางไปไกลเช่น อุตรดิตถ์ ลำปาง นครราชสีมา ฯลฯ บางคราวเดินทางไปเอาครั่งได้เพียงกิ่งเดียวเท่านั้น กว่าจะรวบรวมสะสมครบตามกำหนดต้องใช้ระยะเวลาแรมปี บางปีไม่ได้เลยก็มี วัวธนูที่หลวงพ่อพุฒได้สร้างขึ้น มี 2 ขนาดคือ ขนาดตัวใหญ่ไว้บูชาอยู่กับบ้าน ขนาดตัวเล็กใช้ห้อยคอติดตัว

หลวงพ่อพุฒท่านว่าจะสร้างแต่ละครั้งทำได้ยากมาก ต้องหาฤกษ์หายาม หาครั่งเกาะกิ่งพุทรากิ่งชี้ไปทางทิศตะวันออก บางครั้งจึงให้ลูกศิษย์ที่อยู่ต่างจังหวัดหามาให้ มิฉะนั้นวัวธนูจะไม่ขลัง มีคนจะมาขอเช่าไปบูชาวัวธนูทีละหลายๆตัว หลวงพ่อพุฒบอกไปว่า เอาไว้แงให้คนอื่นเขาบ้าง บางคนเดินทางมาไกล หากไปหาเกิดไม่ได้สงสารเขานะ นับว่าหลวงพ่อท่านเมตตาต่อทุกคนที่เข้าไปหา ไม่ว่าใครก็ตามหากมีโอกาสเดินไปกราบนมัสการ รับประกันได้ไม่มีผิดหวัง

ซักครู่จะหาประสบการณ์ "วัวธนู" ของหลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระมาลงไว้ให้ได้อ่านกันครับ

ในภาพคือ วัวธนูครู ของหลวงพ่อพุฒ ตกทอดมาจากหลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง

• ...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 10:45:16 »
ประสบการณ์ "วัวธนู" ของหลวงพ่อพุฒ วัดกลางบางพระ บางส่วนครับ

ครั้งหนึ่งมีลูกศิษย์ของหลวงพ่อพุฒชื่อนายพร ตั้งบ้านเรือนอยู่แถวตลาดห้วยพลู ( แถวๆบ้านท่านหอมเชียง ) ได้บูชาวัวธนูของหลวงพ่อพุฒไปตัวนึง และบูชาตามหลักที่หลวงพ่อพุฒบอกมา ในคืนวันหนึ่ง ขณะที่นายพรและคนในครอบครัวหลับสนิท ฉับพลันก็ต้องตกใจตื่น เพราะได้ยินเสียงคนร้องเอะอะวิ่งอยู่รอบบ้าน เขาจึงเปิดไฟ และลงมาจากบ้านพอเปิดประตูออกไปเห็นมีชาย 2 คนวิ่งอยู่รอบบ้านเขา ซึ่งมีรั้วไม้ล้อมรอบ บางครั้งเห็นคนหลังกระเด็นลอย และตกลงมาคล้ายถูกใครจับเหวี่ยงด้วยความแรง เมื่อเจาเปิดไฟหน้าบ้านสว่าง ชายทั้งสองก็หยุดวิ่งยืนตกตะลึงอยู่ตรงนั้น และเข้ามายกมือไหว้ขอโทษ ขอร้องไม่ให้เอาเรื่องที่เข้ามาบุกรุกในบ้าน นายพรสงสารไม่เอาเรื่องเอาราว และสอบถามถึงสาเหตุที่ คนร้ายทั้งสองวิ่งหนีอะไร คนร้ายต่างละล่ำละลักเล่าด้วยความตื่นตระหนกว่า พอเข้ามาในเขตบ้านเห็นวัวตัวโตสีดำเมื่อม ตาแดง แสดงท่าทีดุร้ายวิ่งไล่ขับทำร้ายเขาทั้งสองคน แต่พอไฟสว่าง ไม่รู้มันหายไปไหน ?!

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 10:51:11 »
พี่สิบทัศแน่น เหมือนเคย ครับ

• ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ค. 2551, 10:53:24 »
ป้องกันผีเข้าสิง

มีอยู่ครั้งหนึ่งลูกศิษย์ของหลวงพ่อพุฒ เป็นคนทางสุพรรณบุรี ได้มาเล่าให้หลวงพ่อฟังดังนี้ หมู่บ้านที่เขาอยู่ มีบ้านหลังหนึ่งคนในบ้านมักถูกผีเข้าสิงเสมอ แม้นิมนต์พระมาเจริญพระพุทธมนต์ขับไล่ก็ไม่หาย จนกระทั่งเขาได้บูชาวัวธนูของหลวงพ่อพุฒไป 2 ตัว อีกตัวหนึ่งได้นำไปฝากเพื่อนบ้านคนนั้น สิ่งที่แปลกก็คือ พอเอาวัวธนูเข้าบ้าน บุตรสาวของเขาถึงกับร้องกรี๊ด ส่งเสียงลั่นมีอาการสั่น และล้มลงเพียงครู่เดียวก็ฟื้นลืมตาขึ้นมามองหน้ากัน นับตั้งแต่นั้นมาคนในครอบครัวไม่เคยมีผีเข้าสิงอีกเลย

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.ค. 2551, 12:26:03 »
มีอยู่ครั้งนึงนานมาแล้ว ผมพาเพื่อนที่พึ่งสะสมพระไม่นานไปบูชาวัวธนูที่วัดกลางบางพระมา 1 องค์  แล้วเอาไปให้พระครูศรีสุตากร (พระมหาอภิชาติ) เสกกำกับให้ท่านก้อบริกรรมสักพัก จึงส่งคืนแล้วท่านบอกว่า ให้ไปขอหลวงพ่อพุฒด้วยนะ ของท่านสร้าง ไม่ใช่ของฉัน

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 08 ก.ค. 2551, 01:02:31 »
ขอบคุณพี่ๆครับ สงสัยต้องไปทำบูญเพิ่มอีกแน่ๆ ผมตั้งชื่อเขาว่า"เดช" พี่สิบทัศน์ขออนุญาตินำขอมูลพี่ลงในชุมชนคนรักมีดนะครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 08 ก.ค. 2551, 06:33:26 »
เยี่ยมครับพี่ทัศน์...

• ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 08 ก.ค. 2551, 09:52:21 »
ขอบคุณพี่ๆครับ สงสัยต้องไปทำบูญเพิ่มอีกแน่ๆ ผมตั้งชื่อเขาว่า"เดช" พี่สิบทัศน์ขออนุญาตินำขอมูลพี่ลงในชุมชนคนรักมีดนะครับ
อ่าครับ แจ้งที่มาไว้ด้วยนะครับท่าน

• ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 08 ก.ค. 2551, 10:28:17 »
สำหรับการบูชาวัวธนูขนาดเล็กไว้ติดตัว หลวงพ่อพุฒท่านได้บอกให้ใช้คาถากำกับดังนี้

" สุวันนะ มุขขะวา จะงัวมะ ทูสัง ปิยายันติ มนุสสา จะเอวังปิยังเอหิ "

วัวธนูขนาดเล็กใช้ติดตัวก็ได้ หรือจะเอาใส่ตลับขี้ผึ้ง แล้วบูชาด้วยพระคาถาบทนี้ ใช้สีผึ้งสีปากเป็นเสน่ห์ และเมตตามหานิยม ใช้ได้ผลแก่เพศตรงข้าม และใช้ในทางแคล้วคลาดอยู่คง ตลอดจนป้องกันคุณไสย์ต่างๆอีกด้วย

วัวธนูของหลวงพ่อพุฒ เป็นวัวสำเร็จ มีแต่ให้คุณแก่ผู้บูชาเท่านั้นไม่มีโทษใดๆ ไม่รบกวนเด็ก มีแต่ป้องกันภัยนานาชนิด ที่จะเข้ามารบกวนครอบครัวของท่าน ผู้ใดก็ตามหากบูชาวัวธนูให้น้ำให้หญ้าอย่างถูกต้อง ศัตรูที่คิดร้ายทำอะไรไม่ได้พ่ายแพ้ไปเอง นอกจากนี้ยังป้องกันไฟชะงัดนัก

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 09 ก.ค. 2551, 12:01:19 »

ตั้งชื่อเดช เหมือนกันเลยครับ บังเอิญจริงๆ เหอะๆ...พกติดตัวอยุ่ตลอด ไม่เคยห่างกัน

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 ก.ค. 2551, 01:19:50 »
สำเร็จแปลว่าสร้างขึ้นมาโดยการเล่นแร่แปรธาตุ ...เหมือนเหล็กไหลสำเร็จวัดถ้ำแฝก คอหุงขึ้นมา
ทำทางคุณพระจึงเป็นสายขาวให้แต่คุณ ไม่อันตรายครับ น่าสนใจนะ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 09 ก.ค. 2551, 08:24:14 »
2วันแรกพกติดตัวครับ รู้สึกจะไม่ค่อยสะดวกในการติดตัวเพราะผมใส่กล่อง เลยเอาขึ้นหิ้งครับ

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 09 ก.ค. 2551, 06:08:34 »
ลองทำเป็นพวงกุญแจดูสิครับ ติดตัวเหมือนกัน อิอิ

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 11:53:50 »
แล้ว วัวธนู นี่มีพุธคุณ อย่างไรบ้างอะคับ

แล้วแบบห้อยติดตัวมีปะครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 06:01:10 »
แล้ว วัวธนู นี่มีพุธคุณ อย่างไรบ้างอะคับ

แล้วแบบห้อยติดตัวมีปะครับ

วัวธนู น่าจะมีพุทธคุณ เด่นด้านแคล้วคลาด เมตตา และกันคุณไสย คุณคน ครับ (ในความคึดผมนะครับ ผิดถูกยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ)

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 10:54:50 »
แล้วต้องห้อย คนละเส้นกับพระหรือป่าวคับ
แล้วต้องเซ่นหรือไม่อะคับ ถ้าเป็นแบบชนิดห้อยอะคับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 11:56:56 »
แล้วต้องห้อย คนละเส้นกับพระหรือป่าวคับ
แล้วต้องเซ่นหรือไม่อะคับ ถ้าเป็นแบบชนิดห้อยอะคับ

ในความคึดผมนะครับ ผมว่าต้องแขวนคนละเส้นกับพระเครื่อง

เพราะวัวธนูเป็นเครื่องรางชนิดนึง

เหมือนกับท้าวเวสสุวรรณ ครับที่ต้องแขวนแยกกับพระเครื่อง

ผิดถูกยังไงผมต้องขออภัยมา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

สวัสดีครับ.. :054:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 02:30:45 »
แล้วศัตรูจะกลัวเราปะคับ

• ...
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 03:02:37 »
เคยอ่านในตำราของหลวงพ่อพุฒ มีวิธีใช้หลากหลายมากครับบ้างก็นำพกติดตัวเป็นแคล้วคลาด,บูชาไว้ที่บ้านเรือนป้องกันโขมย คุณไสย์ กันกระทำ,ใส่ไว้ในตลับสีผึ้งนำสีผึ้งมาทาปากเป็นมหานิยม ว่าความคดีต่างๆ ฯ แล้วแต่จะนำไปใช้กันครับ หากอยากได้รายละเอียดเพิ่มเติมลองหาลานโพธิ์ฉบับเก่าๆมาศึกษาดูครับ.