ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูตระกรุดน่อยคับ  (อ่าน 1221 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~KittY~

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ชมรมคนรักพ่อแก่
    • MSN Messenger - superkidman@hotmail.com
    • อีเมล
รบกวนช่วยดูตระกรุดน่อยคับ
« เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 10:06:48 »

ตระกรุดมีประวัติคับ

ประมาณ4ปีที่แล้วผมได้ไปเรียนที่ จ. เชียงใหม่[เพราะเรียนกรุงเทพไม่จบ]
แล้วผมอยากกินมะขามเลยชวนเพื่อนไปเฟี๊ยงมะขามหลังห้องเรียนแต่ไม่มีใครไป
ผมเลยไปเฟี๊ยงกินเอาคนเดียว ผมเฟี๊ยงประมาณ3-4ทีตระกรุดในรุปนี้ก้อหล่อลงมา
ที่จริงมันหล่นลงมา2สายคาดเอวอ่ะคับแต่อีกอันเพื่อนผมขอไป และมันก็ดอกเล็กกว่านี้
แถมมีดอกใหญ่1ดอกผมเลยเก็บกระกรุดดอกนี้ไว้ แต่ม่ะกล้าใช่ ผมเลยมาใส่ไว้ไต้ฐานพระ
แล้วเมื่อไม่นานมานี้ผมได้นำมาใช่รุ้สึกว่าแคร้วคลาดดีอ่ะครับ เลยอยากรุ้ว่าเปนตระกรุดของพระอาจาร์ณท่านใด
ใครรุ้ตอบผมทีนะครับ

ที่ไหนมีรัก ที่นั้นมีทุกข์ จัยขื่นขม ชัวนิรันณ์

http://www.acccomp.ath.cx/meu/
                 ชมรมคนรักพ่อแก่

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: รบกวนช่วยดูตระกรุดน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 10:11:56 »
กระผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับผม รอท่านอื่นมาดูนะครับ  :001:

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนช่วยดูตระกรุดน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 10:48:45 »
เรื่องตะกรุดนั้นพูดยากนะครับ สมัยโบราณคนที่มีตะกรุดอยู่ก็ล้วนแต่ต้องนำเอาวัสดุ ไปให้พระอาจารย์ ลงให้ใช้เฉพาะคนครับ  โดยส่วนใหญ่เขาจะไม่ค่อยเปลี่ยนมือกัน ลูกหลานจะได้ก็ต่อเมื่อพ่อแม่ปุ่ย่าเสียละครับเป็นมรดกครับ นี่คือโบราณกาล ฉนั้นจ฿งเปนการยากที่จะเอารูปมาให้ดูแล้วตอบ ขนาดคลี่ตะกรุดออกมาดูบางที่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเกจิท่านใดเปนคนลงอักขระ  อาจจะสังเกตุที่รูปทรง การถักเชือก ทางที่ดีต้องหาจากใครเอามาให้คุณ แล้วก็ค่อยๆไล่สืบไปเรื่อยๆ เหมือนเชอล็อกโอมยังไงละครับ อิอิชัวร์
มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ก.ย. 2551, 10:56:49 »
แต่ถ้าเป็นแบบในรูปข้างล่างนี้ ชาวเว็บวัดบางพระจะต้องร้องอ๋อทันทีเลยจริงไหมครับน้องโจรสลัดและท่านสิบทัศน์
...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ต.ค. 2551, 10:26:58 »
อ๋อ....   ของที่ไหนหรอครับพี่หอมเชียง  :095: ล้อเล่นครับ สวยมากๆ  :016: