ผู้เขียน หัวข้อ: ผู้หญิงขึ้นค่อมของจะเสื่อมไหม  (อ่าน 48113 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กนอกวัด

• สัตตมะ
  • **
ผู้หญิงขึ้นค่อมของจะเสื่อมไหม พี่สมาชิกคิดว่ายังไง ประมาณว่าขึ้นให้ แต่ไม่ที่สักด้านคงกระพันนะ   :104:

แล้วถ้าอวัยวะที่ต่ำกว่าเอวโดนตรงที่สัก พี่สมาชิกคิดว่ายังไง ของจะเสื่อมเปล่า :008:

แล้วใช้ลิ้นเลีย  :040:อวัยวะที่ต่ำกว่าเอว พี่สมาชิกคิดว่ายังไง ของจะเสื่อมเปล่า :008:

คำถามเสียวไส้แต่หลายๆคนก็อยากรู้ 05;

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ผู้หญิงขึ้นค่อมของจะเสื่อมไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 02:59:56 »
555555++แน่นอน จริงๆ ครับ คำถามยอดฮิต พี่นี่ถามตรงจุดเลยครับ 555

ผมก็ไม่อยากฟันธง ครับ แต่อาจารย์ผมบอก เรื่องไฟแดงอะครับ ระวังให้มาก
ส่วนใช้ลิ้น หากลงสาริกาลิ้นทองมา มีงานเข้า ครับ
ส่วนขึ้น ...บางท่านก็บอกไม่เป็นไร บางท่านก็ห้าม

เรื่องนี้ผมไม่ชำนาน ครับ 5555+
แต่ที่แน่นอน หากไม่สบายใจไปให้อาจารย์หรือหลวงพ่อสำอาง ปลุกให้ใหม่ก็ได้ครับ
พยายามเลี่ยงใว้เป็นดีที่สุด ......หมั่นทำบุญก็เยี่ยมและครับ  :002:

ของแบบนี้จะเสื่อมหรือไม่ ..อยู่ที่จิตใจท่านครับ รู้ดีที่สุด
เพราะสมัยนี้จุดเสี่ยงมันเยอะกว่า เรื่องที่พี่ว่าอีก ครับ เช่น เรื่องสะพานลอย ผู้หญิงมีไฟแดงกำลังข้ามหากเรารอดจะเสื่อมใหม น่าคิดนะครับ

สิ่งที่ผมถือมากที่สุด ก็คือการทำความดี ครับ หมั่นทำบุญสร้างกุศล ไม่ว่าของอะไรหรือสิ่งศักสิทธิ์ แม้กระทั้งผี ก็จะมาคุ้มครองเราเองครับหากมีบุญ อย่าว่าคนดีผีคุ้ม

ลูกเอ๋ย ก่อนเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด  เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง
คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน  เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่น
มาช่วยมิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด  เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืม
มาจนพ้นตัว..... เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา  ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด
ไม่มีอะไรเหลือติดตัว  แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า  หมั่นสร้างบารมีไว้....
แล้วฟ้าดินจะช่วยเจ้าเอง...!
     จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดก็ช่วยเจ้าไม่ได้...ครั้นถึงเวลา..
ทั่วฟ้าจบดิน  ก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง
ไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2552, 03:03:59 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ผู้หญิงขึ้นค่อมของจะเสื่อมไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 04:51:15 »
ถ้าเป็นสายหลวงปู่ทองวัดราชโยธา ท่านห้ามคร่อมเด็ดขาดครับ
ข้ามตัวก็ไม่ได้ แต่สายบางพระ
มีคนเคยถามหลวงพี่แป๊วแบบนี้ ท่านบอกสั้นๆว่า โยมก็อย่านอนซิ
แค่นี้ครับ ส่วนเรื่องใช้ลิ้นนี่ความคิดผมไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ
เวลาครอบครูเราก็ครอบทางหัว คุณครูบาอาจารย์คุ้มครองเราจากศรีษะ
ไม่สมควรเอาไปอยู่ตรงบริเวณที่ต่ำครับ ขนาดราวตากผ้าราวตากกางเกงใน
ครูบาอาจารยฺท่านยังสั่งให้เลี่ยง นี่ยิ่งหนักกว่าอีกครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 05:22:24 »
 :053: คำถามโดนจัยจิงๆๆ  :053: ไม่ขอออกความคิดเห็นจ้า หุหุ
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 05:24:41 »
อะไรมันจะเกิดมันก็ต้องเกิด (มั้ง)  :007:

ขอออกความคิดเห็นแค่ ไม่สมควร พอครับ  :016:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 07:11:02 »
ของดีๆเอามาสักติดตัวก็รักษา กันหน่อย ไม่งั้นจะสักไปทำไม ตามความคิดผมขึ้นอยู่กับเจตนา ครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 07:20:58 »
โอ่พระเจ้าจ๊อส  นายแน่มาก คำถามนี้ :053:

แต่ ไม่ขอ ออกความเห็นครับ  ไม่กล้าจริงๆ :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 08:52:23 »
ครับ..ตามที่ก๊อตบอกแหละครับ ถ้าในสายของหลวงปู่ทอง วัดราชโยธา ท่านจะห้ามไว้ไม่ให้ผู้หญิงขึ้น

.. แต่ถ้า สายไหนไม่ห้ามก็ว่ากันไปตามนั้นแหละครับ...

..เอากันแค่พอเหมาะก็สบายใจดีครับ..

..ชีวิตครอบครัว มันจะได้ไปกันรอด..

..อะไรเลี่ยงได้ก็เลี่ยง อะไรที่มันเป็นความสุขของครอบครัวก็คงต้องตามนั้นแหละครับ..

..ถ้ามานั่งหวาดกลัวทุกสิ่ง ทุกอย่าง อยากให้เข้มขลังเต็มที่ ก็คงต้องใช้ชีวิตโสดล่ะครับ.. 36;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 10:36:23 »
เล่นมาซะตอบยากส์ดีนะครับ NO COMMENT  :075:

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 10:49:39 »

ลูกเอ๋ย ก่อนเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด  เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง
คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน  เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่น
มาช่วยมิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด  เพราะหนี้สินในบุญบารมีที่เที่ยวไปขอยืม
มาจนพ้นตัว..... เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา  ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด
ไม่มีอะไรเหลือติดตัว  แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า  หมั่นสร้างบารมีไว้....
แล้วฟ้าดินจะช่วยเจ้าเอง...!
     จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดก็ช่วยเจ้าไม่ได้...ครั้นถึงเวลา..
ทั่วฟ้าจบดิน  ก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง
ไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า...

ใช่ของหลวงปู่โตไหมครับ คำสอนสุดยอดมาก  :015:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 11:45:22 »
ถ้าเป็นสายหลวงปู่ทองวัดราชโยธา ท่านห้ามคร่อมเด็ดขาดครับ
ข้ามตัวก็ไม่ได้ แต่สายบางพระ
มีคนเคยถามหลวงพี่แป๊วแบบนี้ ท่านบอกสั้นๆว่า โยมก็อย่านอนซิ
แค่นี้ครับ ส่วนเรื่องใช้ลิ้นนี่ความคิดผมไม่สมควรทำอย่างยิ่งครับ
เวลาครอบครูเราก็ครอบทางหัว คุณครูบาอาจารย์คุ้มครองเราจากศรีษะ
ไม่สมควรเอาไปอยู่ตรงบริเวณที่ต่ำครับ ขนาดราวตากผ้าราวตากกางเกงใน
ครูบาอาจารยฺท่านยังสั่งให้เลี่ยง นี่ยิ่งหนักกว่าอีกครับ

แล้วถ้าผู้หญิงนังทับแต่ไม่ถึงขนาดนอนทับนี่พอได้ไหม

แล้วอย่างถ้าถ้าติดไฟแดงแล้วล้างให้หมดพี่สมาชิกคิดว่ายังไง ของจะเสื่อมเปล่า  :060:

แล้วถ้าผู้หญิงสเปย์สดให้ผู้ชาย ผู้หญิงคนพี่สมาชิกคิดว่ายังไง ของจะเสื่อมเปล่า  :060:

ยังไงก็ช่วยกันออกความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ เรายังไม่บวชกันก็ต้องหาทางรักษาของดีที่กว่าจะได้มาแสนลำบาก  :027:จะได้อยู่กับเราไปตลอด

ถ้าให้เป่าครอบกันใหม่ คงต้องไปกันทุกอาทิตย์กันแน่นครับ  17;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ม.ค. 2552, 11:52:25 »
 :068:

:069:

:054:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 12:08:57 »
ที่ผมถามนี่ก็เพราะคนที่ยังไม่รู้ ยังไม่เข้าใจยังมีอีกมาก เพื่อเผยแพร่ไปวิทยาทาน อย่าคิดมากนะคับ :069:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 01:29:26 »

สำหรับความคิดเห็นของผมนะครับ

กามเป็นเรื่องที่มนุษย์พึงจะมี พึงจะเสพ พึงจะกระทำได้ แต่ต้องไม่ผิดทำนองคลองธรรม  ไม่ผิดชู้ ลูกเมียผู้อื่น 

ถ้าอาจารย์หรือพระที่เราไปหา ท่านเป็นเพชรแท้จริงๆ  คำว่าเพชรแท้คือไม่ว่าจะตกในโคลน ในน้ำกรด  ในบ่ออาจมต่างๆ  ยังไงก็ยังเป็นเพชร 

วิชาที่เรารับไปเป็นพุทธคุณ หรือไสยคุณล่ะ  ถ้าเป็นพุทธคุณ ไม่เสื่อมแน่นอน จะเสื่อมต่อเมื่อทำผิดศีล  ด่าว่าบิดา มารดา  คุณครูอุปัชฌาอาจารย์  อย่างนี้ถึงจะเสื่อม  ที่เสื่อมเพราะเราทำผิดศึล ทำบาป   แต่ถ้าการกระทำใดๆไม่ผิดที่ผมพูดมา  ผมว่าไม่เสื่อมนะครับ

นอกเสียจากวิชานั้นๆเป็นด้านไสยเวทย์ ไสยคุณ  มันก็มีข้อห้ามต่างกัน แล้วแต่สำนัก แล้วแต่พระอาจารย์รูปนั้นๆ

ผมไปหาอ.พล พยัคฆราช  ท่านบอกว่าใครจะพูดอย่างไร  แต่ของฉันแม้แต่ประจำเดือนผู้หญิงก็ไม่เสื่อม  ท่านบอกว่าประจำเดือนจะเสื่อมได้อย่างไร เพราะแม้แต่พระภิกษุณีทีท่านมีฤทธิ์  มีเดช  ท่านก็มีประจำเดือน  ท่านยังมีคุณวิเศษอยู่ในตัวเลย เพราะท่านเป็นพระอรหันต์ ท่านเรียนการปฏิบัติมาจากพระสัมมาสัมพุทธเจ้า  ของที่ฉันให้ไปก็เป็นของศาสนาพุทธ  ไม่ได้ขัดต่อพระธรรมคำสอน  ไม่ใช่มนต์ดำ จะเสื่อมต่อเมื่อทำผิดศึลเท่านั้น

ขอบคุณครับ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 04:51:10 »
คำถามโลกแตกยอดฮิตครับ  โดนจริงๆพี่ :095:

เป็นคนดีมีศีลธรรม  ก็นาจะได้แล้วมั้ง

ผมว่าของแบบนี้น่าจะอยู่ที่ใจนะ :090:   :004:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 02:17:55 »
 :010: ตอบตัวเองไม่ยากนะ แต่ตอบคนอื่นนี่ยากชมัด  55+

คิดง่ายๆ ละกันครับ คำถามที่เกิดในใจเรา เราคิดว่า มันสมควรไหม .. ครูบาอาจารย์ท่านได้ห้ามไว้หรือเปล่า ก็ต้องปฎิบัติตามนั้น

ถ้าท่านห้ามไว้ ก็จบ ผิดแน่นอน

ถ้าท่านไม่ห้าม ก็ถามใจเราว่า ทำแล้วสบายใจไหม รู้สึกว่าลบหลู่หรือเปล่า ถ้าตอบตัวเองว่า มันเป็นเรื่อปกติของคนทั่วไป ไม่กินใจตัวเองก็ นิ่งไว้

ถ้าทำแล้วไม่สบายใจ ก็พยามยามอย่าไปทำเลยครับ

ประเด็นนี้ตอบยากเพราะเป็นข้อห้ามที่เกี่ยวกับกิจกรรมเข้าจังหวะ ใจเราำทำได้ แต่ผู้ร่วมกิจกรรมกับเรา ..อาจเซ็งเป็ด

เข้าใจดีครับ ตอบก็ยาก ไม่ให้ทำยิ่งยากกว่า  เหอๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 04:45:26 »
เอ็มขี้โม้นะบอกม่ายเคยข้ารู้ข้าเห็น...อิอิ..ล้อเล่นนะเพื่อน :006:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ม.ค. 2552, 09:00:55 »
ผมก็ว่าแล้วแต่ความสบายใจและความคิดไตร่ตรองของแต่ละบุคคลก็เป็น
การดีไม่น้อยครับ ของแบบนี้ มันขึ้นอยู่ที่ว่าตัวเราเองคิดว่าสมควรกระทำหรือไม่
บางคนก็ว่าฉันไม่ผิดข้อห้ามของทางวัดหรือสำนักที่ฉันสัก ฉันก็สามารถทำได้
แต่ถ้าสำนักเค้าห้ามเอาไว้อย่างชัดเจนแล้วนั้น ถ้ากระทำก็ถือว่าผิดครับ

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 08:22:18 »
:057:
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 09:48:00 »
ก็อยากรู้เหมือนกัน  ถ้าหากเราถามคำถามนี้กลับ แล้วให้คิดว่าเป็นฝ่ายหญิงล่ะ จะทำไงดี

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 10:34:58 »
ฝ่ายหญิงยังไงหว่า  ??

ไม่มีข้อห้ามเรื่อง ชายเล่นบทลุยเองนะครับ  ชายจะอะจึ๋ยส์ๆ ข้างบนเอง ไม่เป็นไรครับ   

อธิบายไงดีอ่ะ เด๋วจะกลายเป็นประเด็นหญิงชายไม่เท่าเทียมกันอีก

เอาเป็นว่า ไม่เป็นไร ดีกว่า ง่ายดี   55+

ถ้าผมเข้าใจผิด ขอโทษด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 10:37:43 »
ผมว่าอย่างอื่นเฉยๆนะ เรื่องคร่อม เรื่องออรัล จริงๆมันไม่ควร แต่ขึ้นอยู่ว่าคุณทำกับใครมากกว่า ถ้าผัวเดียวเมียเดียวไม่มั่วไม่ทำกับคนอื่นผมว่าก็ไม่น่ามีอะไรนะครับ แต่ประจำเดือนนี่ ใครกล้าออรัลผมว่าคงเป็นคนที่แปลกละ ผมคนนึงละ ไม่ชอบใกล้ประจำเดือนกลิ่นมันคาวอะครับ แค่เห็นยังไม่ชอบเลย ยังไงก็สายกลางเถอะครับ เราสักไปให้มีที่ยึดเหนี่ยว ให้เป็นคนอยุ่ในศีลและธรรม ไม่ได้จะไปรบที่ไหน

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 02:07:08 »
ผมว่าอย่างอื่นเฉยๆนะ เรื่องคร่อม เรื่องออรัล จริงๆมันไม่ควร แต่ขึ้นอยู่ว่าคุณทำกับใครมากกว่า ถ้าผัวเดียวเมียเดียวไม่มั่วไม่ทำกับคนอื่นผมว่าก็ไม่น่ามีอะไรนะครับ แต่ประจำเดือนนี่ ใครกล้าออรัลผมว่าคงเป็นคนที่แปลกละ ผมคนนึงละ ไม่ชอบใกล้ประจำเดือนกลิ่นมันคาวอะครับ แค่เห็นยังไม่ชอบเลย ยังไงก็สายกลางเถอะครับ เราสักไปให้มีที่ยึดเหนี่ยว ให้เป็นคนอยุ่ในศีลและธรรม ไม่ได้จะไปรบที่ไหน

ความคิดเห็นของ ทำเข้าใจมากขึ้นเลยล่ะ  :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 02:11:33 »
ฝ่ายหญิงยังไงหว่า  ??

ไม่มีข้อห้ามเรื่อง ชายเล่นบทลุยเองนะครับ  ชายจะอะจึ๋ยส์ๆ ข้างบนเอง ไม่เป็นไรครับ  

อธิบายไงดีอ่ะ เด๋วจะกลายเป็นประเด็นหญิงชายไม่เท่าเทียมกันอีก

เอาเป็นว่า ไม่เป็นไร ดีกว่า ง่ายดี   55+

ถ้าผมเข้าใจผิด ขอโทษด้วยนะครับ

คือ ความจริงอยากจะถามแบบว่า....ไงดีล่ะ....แบบว่า...ตีลังกากลับหัวกลับหาง....(พอจะเข้าใจรึเปล่าค่ะ)
ผิดรึเปล่า ทำนองนั้นน่ะ กลัวว่า คำถามที่ถามไม่เหมาะสม ไม่รู้จะถามยังไงดี ในกรณีที่ไม่ผิดลูกผิดเมียนะ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 04:26:38 »
ท่าน in love จะถามว่า69 ใช่ไหม :003:

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 04:28:08 »
ท่าน in love จะถามว่า69 ใช่ไหม :003:

ใช่เลย แต่ไม่กล้าถาม กลัวว่าจะไม่มีมารยาทค่ะ

คิดอยู่ที่คำนี่ล่ะ ก็เลยไม่รู้ว่าจะถามยังไง

ขอบคุณมากที่เข้าใจ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 04:39:47 »
ความเห็นผมว่าไม่เหมาะสมถ้าลงนะหน้าทองสาริกา ลิ้นทองมา

แต่ถ้าไม่ได้ลงนะหน้าทองสาริกา ลิ้นทองมา  ก็ไม่ต้องซีเรียสมากคับ ลุยได้เลย แต่อย่า หักโหมมากไม่ดี 02;

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 04:43:04 »
ยากนักจะหาข้อยุติ กับหลากหลายความคิดเห็นที่สุดแสนเป็นประโยชน์เหล่านี้...

เพราะการคิดนอกกรอบบ้าง (Think out of the box) ก็เป็นสิ่งที่ดีมิน้อย.. การกล้าถาม...ก็ไม่ผิดหรอกนะ พี่โชวว่า...

ทางที่ดี...น่าจะเรียนเชิญ ให้ท่านอาจารย์สักยันต์สายบางพระ ให้ความอนุเคราะห์ ท่าจะดีไม่น้อยนะค่ะ?

จะฟันธง หรือ คอนเฟิร์ม... สุดแล้วแต่....

ส่วนของพี่โชว ขอแบบซอฟท์ ซอฟท์ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ดีกว่า (ไหมเนี่ย)....ผู้ไม่รู้ (ดูเหมือน) จะไม่ผิด... :009:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2552, 04:53:34 โดย cho presley »

cho presley       

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 04:59:11 »
ผมรุ้จักพี่อยุ่ท่านหนึ่งชื่อ อ. ท่านบอกกูลงลิ้น ทุกนัดเห็นแล้วมันอดไม่ได้ ทั้งที่สักเต็มตัว  พี่ท่านฝังเข็มทองมาด้วย แตะหมาก็แตะแต่เข็มทองยังวิ่งดีอยู่เลย พี่ท่านบอกว่าตอน...ภวนา พุทโธ ไว้  :073:  นี่คือเรื่องจริง ถ้ายังไงก็ลองถามอาจารย์ญา ท่านรู้จักพี่คนนี้เป็นอย่างดี 

I am not baby  Now I am a big boy .
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2552, 05:10:53 โดย เด็กนอกวัด »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 05:05:50 »
คุณพี่ baby-outside-temple (เด็กนอกวัด) ...ลองเปลี่ยนจาก 'ชเลีย' มาเป็น ใช้ :009:...สักหน่อยดีปะคะ.. :008:

เอาแบบ ซอฟท์ ซอฟท์ แหน่ะคะ.. :008: 

ปล. ยกตัวอย่างดีมั๊กๆ ค่ะ... งั้นน่าจะได้ข้อยุติแล้ว  :009: แค่นี้นะ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ม.ค. 2552, 05:08:57 โดย cho presley »

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 ม.ค. 2552, 08:05:55 »
 :010: ยอมเลย เข้าสู่รายละเอียดกันลึกล้ำ ...เฮ้ออ   

ก็ตามนั้นละครับ แต่ตอนอย่างนั้น ภาวนา พุทโธได้ นี่ ยอมเลยครับ มีสติีมากๆ  ทำไ้้ด้แบบนั้นของคงอยู่แน่นอน

ส่วนใหญ่จะมัวแต่เผ็ด กันมากกว่า  เหอๆ

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 11:43:16 »
โอ้โห แค่สิ่งที่เราสงสัย และอยากรู้คำตอบ ทำให้เกิดประเด็นการสนทนามากมาย จนบางท่านอาจเกิดเป็นมโนภาพได้   31;  อันเป็นบ่อเกิดของแนวทางปฎิบัติ ในเวลาต่อมา ............ 18; ส่วนจะออกแนวไหน ก็ขึ้นอยู่กับความชอบและความสามารถของแต่ละบุคคลนะ จะ ซอฟๆ โหด มันส์ ฮา ก็แล้วแต่นะ
แต่เท่าที่ได้ถามมานะ ก็หาข้อยุติได้ยากเหมือนกัน เพราะยุคสมัยเปลี่ยนไป ความคิดก็อาจจะเปลี่ยนไปเช่นกัน

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 11:59:37 »
ถ้าครูไม่ห้ามก็ไม่เสื่อมครับ ของพรรณนี้มันอยู่ที่ใจ ผมจะบอกเมียเสมอว่าเห็นไหมพี่สักองค์พระมานะ นั่นหมายถึงพระอรหันต์สาวกของพระพุทธเจ้า ไหนจะอักขระอีกนั่นมีบทสรรเสริญพระพุทธคุณอยู่ น้องจะมาข้ามมาขี่มันสมควรหรือ อย่างน้อยพี่เป็นสามีต้องให้เกียรติกันบ้างจะมาข้ามมาขี่มันไม่ควรด้วยประการทั้งปวง

เรื่องประจำเดือนก็เหมือนกันผมว่ามันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าเราทำดีแค่ไหนถ้าเราถือดีแล้ว ไหว้พระสวดมนต์หมั่นทำบุญ ไม่ผิดครูลบหลู่บิดามารดา ไม่เป็นไรหรอกครับ อาจารย์ผมพูดเสมอทองยังไงก็เป็นทอง

สักแล้วให้ใจแน่วแน่ ศรัทธาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ให้มั่น นั่งสมาธิให้เกิดปิติ(ปฐมญาณก็ยังดี) ภาวนาพุทโธไว้ตลอดเวลา เดียวดีเองรับรอง
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 12:38:29 »
ยกมือท่วมหัว ขออณุญาติท่าน ลุยยยยยยยยยยยยย
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 02:20:54 »
ถ้าครูไม่ห้ามก็ไม่เสื่อมครับ ของพรรณนี้มันอยู่ที่ใจ ผมจะบอกเมียเสมอว่าเห็นไหมพี่สักองค์พระมานะ นั่นหมายถึงพระอรหันต์สาวกของพระพุทธเจ้า ไหนจะอักขระอีกนั่นมีบทสรรเสริญพระพุทธคุณอยู่ น้องจะมาข้ามมาขี่มันสมควรหรือ อย่างน้อยพี่เป็นสามีต้องให้เกียรติกันบ้างจะมาข้ามมาขี่มันไม่ควรด้วยประการทั้งปวง

เรื่องประจำเดือนก็เหมือนกันผมว่ามันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าเราทำดีแค่ไหนถ้าเราถือดีแล้ว ไหว้พระสวดมนต์หมั่นทำบุญ ไม่ผิดครูลบหลู่บิดามารดา ไม่เป็นไรหรอกครับ อาจารย์ผมพูดเสมอทองยังไงก็เป็นทอง

สักแล้วให้ใจแน่วแน่ ศรัทธาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ให้มั่น นั่งสมาธิให้เกิดปิติ(ปฐมญาณก็ยังดี) ภาวนาพุทโธไว้ตลอดเวลา เดียวดีเองรับรอง

แล้วที่บอกว่า ให้ภาวนา พุทโธ ไว้ตลอดเวลา หมายถึง ตอนที่เราทำสมาธิรึเปล่าหรือว่าเวลา...........
งง ไม่เข้าใจ ไม่ได้ลบหลู่นะ แต่ว่าถ้าภาวนาตอนนั้น ตามที่ท่านอชิตะได้กล่าวไว้ จะเกี่ยวกันยังไงล่ะ
อ๋อ! รู้แล้ว ไม่ว่าจะทำอะไรก็ต้องให้เกิดสมาธิ ถึงจะสำเร็จใช่ป่าว?

ทั้งหมดนี่นะ ไม่ได้คิดอกุศล หรือ คิดทะลึ่งแต่อย่างใด แต่อยากทราบถึงการปฎิบัติมากกว่า  :054:   17;

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 02:45:18 »

แล้วที่บอกว่า ให้ภาวนา พุทโธ ไว้ตลอดเวลา หมายถึง ตอนที่เราทำสมาธิรึเปล่าหรือว่าเวลา...........
งง ไม่เข้าใจ ไม่ได้ลบหลู่นะ แต่ว่าถ้าภาวนาตอนนั้น ตามที่ท่านอชิตะได้กล่าวไว้ จะเกี่ยวกันยังไงล่ะ
อ๋อ! รู้แล้ว ไม่ว่าจะทำอะไรก็ต้องให้เกิดสมาธิ ถึงจะสำเร็จใช่ป่าว?

ทั้งหมดนี่นะ ไม่ได้คิดอกุศล หรือ คิดทะลึ่งแต่อย่างใด แต่อยากทราบถึงการปฎิบัติมากกว่า  :054:   17;

พี่ท่านคงหมายถึงให้นั่งสมาธิ บ่อยๆ นะครับ จิตเป็นกุศล บารมีคุณครูบาอาจารย์รักษาคุ้มครอง

ส่วนเวลาทำกิจกรรมเข้าจังหวะ  ก็แล้วแต่ความสามารถครับ อย่าออกเสียงภาวนาดังๆละกัน  เด๋วอีกคนที่ซ้อมกิจกรรมเข้าจังหวะจะเสียฟิลหมด

ไล่ไปสวดมนต์ที่ห้องพระซะก่อนจบเพลงยุทธ์   :027:

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 03:01:06 »

ทั้งหมดนี่นะ ไม่ได้คิดอกุศล หรือ คิดทะลึ่งแต่อย่างใด แต่อยากทราบถึงการปฎิบัติมากกว่า  :054:   17;

พี่ท่านคงหมายถึงให้นั่งสมาธิ บ่อยๆ นะครับ จิตเป็นกุศล บารมีคุณครูบาอาจารย์รักษาคุ้มครอง

ส่วนเวลาทำกิจกรรมเข้าจังหวะ  ก็แล้วแต่ความสามารถครับ อย่าออกเสียงภาวนาดังๆละกัน  เด๋วอีกคนที่ซ้อมกิจกรรมเข้าจังหวะจะเสียฟิลหมด

ไล่ไปสวดมนต์ที่ห้องพระซะก่อนจบเพลงยุทธ์   :027:

ตามนั้นครับ

พอดีหลวงพี่สอนว่าการถือของก็ให้เราปฏิบัติธรรมปฏิบัติดีครับ เมื่อเราทำดีแล้วของก็ไม่มีวันเสื่อมครับ การภาวนาพุทโธ หลายคนอาจเข้าใจว่าทำได้เฉพาะตอนนั่งสมาธิ แต่ตามหลักกรรมฐานไม่ใช่ครับเราสามารถทำได้ตลอดโดยที่ไม่เกี่ยวกับคาบการหายใจเช่น เข้าพุทธ ออกโธ อันนี้เรากำหนดได้ฉพาะตอนนั่งสมาธิเท่านั่น แต่การกำหนดทุกอริยาบทคือให้เราว่าพุทโธ หรือน้อยที่สุดให้นึกถึงพระพุทธเจ้าทุกลมหายใจทุกอริยาบท กินเดินนั่งนอน หรือพูดอีกอย่างคือการรู้ตัวมีสติตลอดโดยเอาองค์ภาวนาพุทโธเป็นปัจจัย โดยไม่ต้องสนใจว่าเราจะหายใจกี่ทีว่าพุท หายใจกี่ทีว่าโธ ให้พยายามนึกพยามภาวนา เพราะไอ้การกำหนดลมหายใจพร้อมว่าเข้าพุทธ ออกโธ ตลอดเวลาการทำงาน หลวงพี่ก็บอกว่าไม่มีใครทำได้หรอกครับ ทำงานก็ทำไปเรียนก็เรียนไปให้เรามีสติให้เรารู้ตัวด้วยสติว่าเราทำอะไรอยู่ถ้านึกว่าพุทโธได้ก็ว่าไปสูบบุหรี่ก็ว่าพุทโธในใจไป ไม่ต้องเกร็งว่ามากว่าน้อย ทำไปเรื่อยๆ หลวงพี่บอกอึอยู่ สังวาสอยู่ก็ทำได้ไม่บาปครับ พระอาจารย์กรรมฐานบางรูปก็เรียกว่าการกำหนดรู้อารมณ์ครับ ถ้าเราทำได้เราจะรู้ว่า มีกิเลสมีอารมณ์สุขทุกข์เข้ามาตลอด เมื่อเรารู้อารมณ์เหล่านั้นแล้วก็ให้เราพิจารณาว่ามันเป็นสิ่งไม่เที่ยงแค่การรับรู้โดยจิตซึ่งไม่ละเอียด แล้วสิ่งเหล่านั้นก็จะตกไปเอง เราก็จะเกิดปิติครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 ม.ค. 2552, 03:19:59 »
พอดีหลวงพี่สอนว่าการถือของก็ให้เราปฏิบัติธรรมปฏิบัติดีครับ เมื่อเราทำดีแล้วของก็ไม่มีวันเสื่อมครับ การภาวนาพุทโธ หลายคนอาจเข้าใจว่าทำได้เฉพาะตอนนั่งสมาธิ แต่ตามหลักกรรมฐานไม่ใช่ครับเราสามารถทำได้ตลอดโดยที่ไม่เกี่ยวกับคาบการหายใจเช่น เข้าพุทธ ออกโธ อันนี้เรากำหนดได้ฉพาะตอนนั่งสมาธิเท่านั่น แต่การกำหนดทุกอริยาบทคือให้เราว่าพุทโธ หรือน้อยที่สุดให้นึกถึงพระพุทธเจ้าทุกลมหายใจทุกอริยาบท กินเดินนั่งนอน หรือพูดอีกอย่างคือการรู้ตัวมีสติตลอดโดยเอาองค์ภาวนาพุทโธเป็นปัจจัย โดยไม่ต้องสนใจว่าเราจะหายใจกี่ทีว่าพุท หายใจกี่ทีว่าโธ ให้พยายามนึกพยามภาวนา เพราะไอ้การกำหนดลมหายใจพร้อมว่าเข้าพุทธ ออกโธ ตลอดเวลาการทำงาน หลวงพี่ก็บอกว่าไม่มีใครทำได้หรอกครับ ทำงานก็ทำไปเรียนก็เรียนไปให้เรามีสติให้เรารู้ตัวด้วยสติว่าเราทำอะไรอยู่ถ้านึกว่าพุทโธได้ก็ว่าไปสูบบุหรี่ก็ว่าพุทโธในใจไป ไม่ต้องเกร็งว่ามากว่าน้อย ทำไปเรื่อยๆ หลวงพี่บอกอึอยู่ สังวาสอยู่ก็ทำได้ไม่บาปครับ พระอาจารย์กรรมฐานบางรูปก็เรียกว่าการกำหนดรู้อารมณ์ครับ ถ้าเราทำได้เราจะรู้ว่า มีกิเลสมีอารมณ์สุขทุกข์เข้ามาตลอด เมื่อเรารู้อารมณ์เหล่านั้นแล้วก็ให้เราพิจารณาว่ามันเป็นสิ่งไม่เที่ยงแค่การรับรู้โดยจิตซึ่งไม่ละเอียด แล้วสิ่งเหล่านั้นก็จะตกไปเอง เราก็จะเกิดปิติครับ

ขอบคุณครับคุณเซนต์ปีโป้ (เรียกผิดต้องขออภัยด้วยนะครับ)

ผมว่าเจตนาคุณเซนต์ปีโป้ดีนะครับ และเป็นสิ่งที่ถูกต้อง  การเจริญพุท-โธ นั้นไม่ได้เป็นการบังคับให้หายใจเข้าบอกว่าพุท หายใจออกบอกว่าโธ  แต่เป็นการเอาสติไปจับอารมณ์ตอนหายใจ  คือเมื่อร่างกายหายใจเข้าคุณก็รู้ว่ากำลังหายใจเข้า  ให้รู้ว่าพุท   เมื่อร่างกายหายใจออก ให้รู้ว่าออก คือโธ   ภาษาพระท่านเรียกว่าบริกรรมนิมิต(คือลมหายใจ)คู่กับบริกรรมคาถา (คือพุท-โธ)  เพื่อให้เกิดสตินั่นเอง

แต่หากเมื่อไหร่ที่คุณเป็นคนบังคับให้ร่างกายหายใจเข้ายาวๆ  หายใจออกยาวๆ  แล้วคุณบอกว่าพุท กับโธ  นั่นไม่ใช่ตัวสติปัฏฐานสี่หรือสมถกรรมฐานแล้วครับ เพราะนั่นคือการบังคับร่างกาย  ทำเท่าไหร่จิตก็ไม่ละเอียด

การปฏิบัติตนที่ถูกต้องคือให้ระลึกรู้ว่าร่างกายกำลังทำอะไร  เช่นยืน ก็ให้รู้ว่ายืน ,นอน ก็ให้รู้ว่านอน  อาบน้ำก็ให้รู้ว่าอาบน้ำ  ทานข้าวเพื่อให้รู้วาทานข้าว   ทำไมถึงต้องให้รู้  เพราะตัวรู้คือวิชชา  วิชชาเกิดเพื่อจะไปดับอวิชชา คือ เช่นเรานั่งดื่มเหล้า  เรารู้ว่าเรานั่งดื่มเหล้า  เรามีสติ  พอมีสติ วิชชาเกิด ก็หยุดดื่มเหล้า วางแก้วลงเพราะรู้ว่าการดื่มเหล้ามันผิดศีล  , เรากำลังถือปืนจะไปฆ่าคนอยู่  ก็ให้รู้ว่าถือปืน พอสติมันรู้ มันก็เกิดวิชชา เราก็ไม่นำปืนไปฆ่าใครต่อใคร  เอาปืนไปเก็บ หรือไปมอบให้เจ้าหน้าที่ตำรวจ    ถ้าเราฝึกบ่อยๆ เราก็จะไม่ไปนั่งกินเหล้า ไม่ไปถือปืนแน่นอน เพราะเราต้องระลึกรู้ได้ก่อนจะไปซื้อเหล้า ก่อนจะไปซื้อปืน ครับ    นี่แหละครับคำว่าสติ ที่พระท่านพยายามสอนให้เรากำหนดให้รู้ เพื่อดับอวิชชา ดับกิเลส เพื่อตัดภพ ตัดชาติ 

แต่การกำหนดรู้ระหว่างมีสังวาส (มีเพศสัมพันธ์) ก็กำหนดได้ไม่ผิดอะไร  คุณเซนต์ปีโป้พูดถูกต้องแล้ว  แต่หากเมื่อคุณกำหนดรู้ พุท-โธ อยู่  คุณก็รู้ว่าขณะจิตนั้นคุณกำลังให้โมหะคือความหลง  กามตัณหา กามกิเลสครอบงำใจ  คุณก็ต้องหยุดการมีสังวาส เพราะสติรู้ว่ากิเลสครอบงำ    ถ้าใครกำหนดตัวสติ พุท-โธ แล้วมีสังวาสต่อไปได้แปลว่าสติคุณยังเกิดไม่รอบ  ยังไม่เป็นวิชชา ที่ดับอวิชชาครับ  แต่นั่นแค่เป็นเพียงความเคยชินที่คุณบังคับให้พุท-โธต่างหากครับ

ต้องขออภัยด้วยครับ ถ้าหากกล่าวอะไรผิดไป

ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  ได้โปรดงดโทษความผิดทั้งหลายเหล่านั้นแก่ข้าพเจ้าด้วยเถิด  ธรรมที่ข้าพเจ้าได้กล่าวไปเพื่อยังวิชชาให้เกิดคู่กับใจของพุทธบริษัท 4 หากผิดพลาดต่อพระธรรมคำสอนประการใด  ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  จงงดโทษความผิดทั้งหลายเหล่านี้ด้วยเถิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ม.ค. 2552, 03:26:40 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 03 ก.พ. 2552, 07:36:27 »
อยู่ในศีลในธรรม ไม่สร้างความเดือดร้อนเป็นพอครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา