ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักโบถส มหาอุตห์มั่งคับ  (อ่าน 3420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Inw_audition

• ตติยะ
  • เด็กเพชรบุรีคับ
    • MSN Messenger - dakzaakaadee@hotmail.com
ใครพอจะรูจักโบถสมหาอุตห์มั่งคับถ้าใครรู้ก้อช่วยๆบอกหน่อยคับ
ชะตาฟ้าลิขิต ชีวิตคนกำหนด

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
ตอบ: ใครรู้จักโบถส มหาอุตห์มั่งคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มี.ค. 2550, 02:08:49 »
โบสมหาอุต คือ โบส ที่มีประตูทางเข้า ออก ทางเดียว จ้า /// ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ.ที่นี้ด้วยนะ จ้า
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ออฟไลน์ orca

• ทุติยะ
  • **
  • ๑๘๐ วันกับพิพิธภัณฑ์หลวงพ่อเปิ่น
    • MSN Messenger - orca_happy@hotmail.com
ตอบ: ใครรู้จักโบถส มหาอุตห์มั่งคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2550, 01:55:07 »
ถูกแล้วครับ แต่บางที่อาจจะมีช่องหน้าต่างเล็กๆไว้ด้านหลังบ้างเหมือนกัน โบส์ถมหาอุต ส่วนมากมักจะมีขนาดเล็ก โบราณท่านว่าสำหรับพระสงฆ์ท่านไว้ประกอบพิธีที่สำคัญๆ ที่ถือว่าศักดิ์สิทธิ์ยิ่ง ยังพอมีตัวอย่างให้เห็นอยู่บ้างนะครับ เช่นโบส์ถวัดเกาะแก้วสุทธาราม เพชรบุรี วัดปราสาท นนทบุรี ครับ

ออฟไลน์ orca

• ทุติยะ
  • **
  • ๑๘๐ วันกับพิพิธภัณฑ์หลวงพ่อเปิ่น
    • MSN Messenger - orca_happy@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มี.ค. 2550, 02:01:07 »
รูปครับ อันนี้เป็นวัดเกาะฯเป็นอุโบสถมหาอุต สมัยอยุธยาตอนปลายครับประมาณรัชกาลสมเด็จพระนารายณ์ฯหรือก่อนนั้นเล็กน้อยครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

cover

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 เม.ย. 2550, 12:26:42 »
โบถสมหาอุตห์ที่วัดนางสาว กระทุ่มเเบนสมุทรสาครก็มีครับอย่าลืมไปสักการะหลวงพ่อดำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 เม.ย. 2550, 12:34:01 »
โบถสมหาอุตห์.......................จะมีทางเข้าทางเดียว.....................จึงเรียก มหาอุตห์ นิยมใช้ในพิธีการ ปลุกเสกเพิ่มความขลัง เป็นต้นคราบ
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 เม.ย. 2550, 03:56:02 »
ถูกต้องแล้วคร้าบบบบ
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ก.ค. 2550, 12:22:12 »
รู้สึกว่าที่นครจะมีนะ  ขุนคีรี  อะไรนี่แหล่ะจำบ่ได้
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา