ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาแล้ว  (อ่าน 1680 ครั้ง)

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ถึงเวลาแล้ว
« เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 06:07:08 »
อ่ะน่ะ

จากที่ผมได้สักน้ำมันกับวัดบางพระมานาน

ผมก็รักษาศีล

โดยมีศีลที่ผมทำไม่ได้

ก็คือ ศีลข้อ 5 การดื่มสุรา

หุหุ

จะเพราะอะไรเหรอครับ

เพราะว่า

ผมมั่นใจว่าของที่ผมมีจะคุ้มครองผม

ตลอดเวลาก็คุ้มครองผม ทำให้ผมคลาดแคล้ว  แคล้วคลาด มาตลอด

จนมากระทั่งคราวนี้

คงถึงคราวเคราะห์ของผม

ทำให้ผมประสบอุบัติเหตุรถชนสุนัข

ทำให้ร่างกายช้ำพอสมควร

ซึ่งทำให้ผมได้มีเวลาคิด คิด คิด

ได้เวลาแล้วครับ

ผมตั้งจิตแน่วแน่

โดยเชื่อว่า

บารมีของหลวงปู่จะคุ้มครองผม

ปล. สุข เลิก เหล้า  คอนเฟริมส์

:017:  :017:  :017:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ตอบ: ถึงเวลาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 07:17:43 »
คิดดี ทำดี พูดดี และเป็นคนดี
เอาใจช่วยนะครับ  เป็นกำลังใจให้ครับ สุขภาพดีแถมไม่ต้องเสียเงินด้วยครับ สาธุ 
       ..........มีสติก่อนสตารท์รถนะครับ
  :002:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 10:20:18 »
ดีครับ ขอให้ทำสำเร็จนะครับ จะได้มีสุขภาพที่ดี และเป็นการรักษาศีลได้ครบ ห้าข้อด้วยครับ เอาใจช่วยครับ  บารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ 

(จากคนที่กำลังพยายามอยู่)
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ส.ค. 2552, 10:25:56 »
ถ้าเลิกได้ยิ่งดีครับจะได้มีสุขภาพแข็งแรงครับ(สวดมนต์ไหว้หลวงปู่นั่งสมาธิดีกว่าจิตใจจะได้สงบครับ)หายเร็วนะครับ
รักและศรัทธา

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 10:10:11 »
เลิกได้คือยอดคนครับ ผมเองก็ยังกินอยู่เลย (กินเป็นสังคมครับ) เหมือนนายครับ ได้ 4 ข้อเอง :002:

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 11:22:41 »
ดีครับ..เลิกได้จะดีมากๆ.เลยครับ..โดยเฉพาะ ข้อ ๕ งดจากการเสพเครื่องดองของเมา.... การ ละเมิดศีลศีล ข้อ ๕ เป็น หนทางนำไปสู่การละเมิดศีล ข้อ 1-4 ข้อ เพราะเมื่อดื่มแล้ว ก้อจะไม่มีติ เมื่อไม่มีสติ ก้อไม่สามารถ ยั้งคิด ยับยั้งชั่งใจ หรือ  ไม่มีความระลึกได้......ตั้งแต่ผมสักยันต์ มาผม ก้อเลิกเหล้าได้เด็ดขาดเลยครับ  ผลของการ เลิกได้ คือ ได้สุขภาพที่ดีครับ สมองปลอดโปร่ง แจ๋มใส  จิตใจสดชื่น     เอา ใจช่วยครับ.สู้ๆ :053: :053: :053: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 11:34:57 »
ยินดีด้วยครับ...จิตเป็นใหญ่ ใจเป็นประธานครับ

....ชนะสิ่งใด ไม่เท่าชนะใจตัวเองครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 01:22:48 »
อดีต.......เคยถ่ายรูปนี้อย่างมีความสุข

อนาคต.......หวังว่าจะไม่เป็นเช่นที่ผ่านมา

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 01:44:48 »
อนุโมทนากับพี่ๆ ทุกท่านครับ เลิกเหล้าดีครับ แต่มีเรื่องดีๆ อย่าลืมเอามาเล่า นะครับ  ผมขี้เหงา  :095: :095:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 05:23:32 »
แสดงว่าประสบอุบัติเหตุเพราะเหล้าใช่ไหมครับผม สักยันต์เกราะเพชรเลยครับ จะได้เลิกเหล้าได้อย่างเด็ดขาด ไม่งั้นผิดข้อห้ามนะครับ  :002:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ส.ค. 2552, 10:51:05 »
ยินดีด้วยครับ การได้หยุดคิดอะไรสักนิด อาจทำให้เราได้ค้นพบคำตอบได้เร็วขึ้น ผมเอง เคยดื่มประจำ แต่ทุกสิ่งทุกอย่างยังไม่สาย คราวนี้ผมเองก็ตั้งจิต คิดเลิกเหล้าตั้งแต่เข้าพรรษา จนกระทั่งออกพรรษา ผมก็จะไม่หวนคืนแก้วเหล้าอีก เพื่อหลวงพ่อเปิ่นที่ผมเคารพยิ่ง และเพื่อแม่ผม ที่ผมรักท่านหมดใจครับ :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 08:47:14 »
คุณกระต่ายป่า.. การตั้งต้นด้วยความคิดดีๆ มันดีมากๆ เลยค่ะ ที่เหลือทำไงให้สำเร็จ ตรงนี้รู้ว่ายาก... แค่ตะโกนบอกคนอื่น ก็เท่ากับพบความสำเร็จครึ่งหนึ่งแล้วถึงเรื่องวางแผน อีก 50% เป็นเรื่องของผลลัพธ์นะ..ว๊า ขับรถชนน้องหมา!.. วันก่อนเพิ่ง..ขับรถหักหลบท่อนไม้ ที่จู่ๆ มันกองอยู่กลางทางพิเศษได้ไง ขับมาไวด้วย โชคดีหักหลบทัน เหมือนเล่นเกมส์ขับรถตามห้างเลย.. น่ากลัว!

พี่โชวก็ว่าจะเลิกเหล้า... ฟังอย่างเดียวพอ.. ชักเริ่มขี้เกียจเล่าแระ..อิอิ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ส.ค. 2552, 08:47:34 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 11:43:06 »
ยินดีด้วยที่คิดงะรักษาศีลเป็นกำลังใจให้ค่ะ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]