ผู้เขียน หัวข้อ: .....ถือศีลไปเพื่ออะไร ?  (อ่าน 779 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
.....ถือศีลไปเพื่ออะไร ?
« เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 10:12:38 »
ถาม : เราถือศีลไปเพื่ออะไร ?

ตอบ: ศีล อันดับแรกคือ ความอยู่สุขในปัจจุบัน เราไม่อยากให้ใครฆ่าเรา เราก็อย่าไปฆ่าใคร เราไม่อยากให้ใครขโมยเรา เราก็อย่าขโมยใคร เราไม่อยากให้ใครมาล่วงเกินคนที่เรารัก เราก็อย่าไปล่วงเกินคนรักของใคร เราอยากฟังแต่ความจริงก็อย่าโกหกใคร เราอยากมีสติสัมปชัญญะสมบูรณ์ เราก็อย่าไปดื่มสุราเมรัย อันนี้ก็คือในปัจจุบัน

และสุขในอนาคตท่านบอก ?สีเลนะ สุคะติง ยันติ? ศีลย่อมทำให้เราสู่สุขคติ เพราะถ้าจิตเราเกาะความดีเป็นปกติเราก็เกิดเป็นเทวดา เป็นพรหม หรือถ้าหากว่าเต็มที่ไม่ต้องการเกิดอีกกำลังของศีลก็ส่งไปนิพพาน ท่านบอก ?สีเลนะ โภคะสัมปะทา? ศีลทำให้มีโภคทรัพย์มาก คือคนที่รักษาศีลนี่จะมีสติทรงตัวอยู่เสมอ ไม่เบียดเบียนใคร ทำมาค้าขายกันอย่างสัมมาอาชีวะ เงินที่ได้มาทรัพย์สินที่ได้มามันเย็น คือรู้จักจับจ่ายใช้สอยอย่างมีสติก็เลยทำให้มีสมบัติมาก ขณะเดียวกันถ้าเกิดเป็นเทวดา พรหม ก็มีทิพสมบัติมาก แล้วท่านก็ยืนยันบอกว่า ?สีเลนะ นิพพุติง ยัน? ศีลเป็นปัจจัยส่งให้ถึงพระนิพพานได้ นี่เป็นสุขในอนาคต

ฉะนั้นการรักษาศีลนี่หมายเอาความสุขทั้งสองด้าน คือสุขในปัจจุบันและสุขในอนาคตด้วย

ขอบคุณบทความจาก พลังจิตดอทคอม

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
ตอบ: .....ถือศีลไปเพื่ออะไร ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ส.ค. 2552, 03:17:04 »
ขอบคุณ"ท่าน nok 2009"ที่นำบทความและข้อคิดดีๆมาให้อ่านครับ...

มีสุภาษิตบทหนึ่งที่ผมว่า น่าจะเข้ากันได้กับบทความ ก็คือ "เอาใจเขา มาใส่ใจเรา"ครับ...

เคยฟังเพลงของวงคาราบาว ที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับสุภาษิตนี้ด้วยครับ...

เพลงเพราะ ฟังสบาย แถมได้ข้อคิดด้วยครับ เพลินเลย...{^_^}...

ปล."เรารักความสันติสุขเช่นไร เขาก็รักความสันติสุขเช่นเรา  ขอความสันติสุขจงบังเกิดแด่ทุกท่าน"ครับ