ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทราบข้อมูลเหรียญนี้บ้างครับ?  (อ่าน 951 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ amazing2511

• ที่ปรึกษา
ตอบ: มีใครทราบข้อมูลเหรียญนี้บ้างครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.ค. 2553, 01:03:14 »
เหรียญหลวงพ่อทองอยู่ ปทุมรัตน์ วัดบางพระครับ  เท่าที่ผมเห็นมี 2 พิมพ์ เป็นเหรียญกะหลั่ยทองห่วงเชื่อม กับเหรียญกะหลั่ยทอง ห่วงธรรมดา ห่วงเชื่อมน่าจะทำก่อนเพราะเหรียญสวยไม่ค่อยมีขี้กลาก (ความคิดส่วนตัว)หลวงพ่อทองอยู่ท่านเป็นพระกรรมวาจาจารย์ ของหลวงพ่อเปิ่นครับและเคยดำรงค์ตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดบางพระ  เมื่อท่านมรณะภาพ ชาวบ้านจึงนิมนต์หลวงพ่อเปิ่นเป็นเจ้าอาวาสต่อจากหลวงพ่อทองอยู่ครับ

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: มีใครทราบข้อมูลเหรียญนี้บ้างครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ก.ค. 2553, 07:46:51 »
ไม่ทราบอะไรเลยครับ แต่ที่รู้เหรียญนี้แท้ครับ :095: :095: