ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการสักรูปทับรูปครับ  (อ่าน 1789 ครั้ง)

ออฟไลน์ genocide_ps

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ผมได้รับการสัก น้ำมัน รูปพระพิฆเนศที่กลางหลังครับ จากหลวงพ่อพันธ์มาครับ
1.ผมต้องการสักรูปท้าวเวสสุวรรณ(หมึก)ที่กลางหลัง และรูปพระพิฆเนศ(สักหมึก)อยากเลื่อนขึ้นไปที่ไหล่ซ้าย
   จะได้หรือเปล่าครับ  (ผมรู้ว่าสักหมึกทับได้แต่เหมาะสมหรือเปล่าครับ)
2.ถ้าลงหมึกรูปพระพิฆเนศทับไป และสักรูปยักษ์ที่ไหล้ดีหรือเปล่าครับ(ไหล่อีกข่างสักรูปโคครับ)
   รูปหลังอยู่สูงกว่าได้หรือเปล่า(ผมกลัวว่าจะไม่เหมาะสมครับ)ครับ
ขอบคุณครับ
ไพศาล
genocide_ps
Genocide.ps@gmail.com

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด

ทีมงานผู้ดูแลกระดานสนทนาวัดบางพระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2554, 09:52:36 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ตอบ: ขอถามเรื่องการสักรูปทับรูปครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 02:33:08 »
ขออภัยครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ)
๑. สักน้ำมันถือว่าของลงในตัวท่านแล้วครับ เพียงแต่ในสมัยก่อนจะไม่นิยมสักหมึกทับหมึก เนื่องจาก..จะทำให้รูปรอยสักนั้นทับเลอะเทอะกันไปหมด ตัวอักขระก็จะมั่วไปมั่วมา ฉนั้นเท่ากับว่าหลังท่านว่างๆ จะเลือกรูปแบบไหนก็สุดแท้แต่ครับ
๒. การสักวางตำแหน่งเรื่องรูปใดอยู่ต่ำสูงกว่ากัน ผมว่าสำคัญครับ ให้อาจารย์ของท่านเป็นผู้ตัดสินดีกว่าครับ

ปล.ของดีย่อมเป็นของดีอยู่วันยังค่ำ สิ่งที่เสื่อมนั้น คือจิตใจความเชื่อมั่นศรัทธาในตัวท่านมากกว่า

ออฟไลน์ Aoong

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - suphakingantha@gmail.com
ตอบ: ขอถามเรื่องการสักรูปทับรูปครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.พ. 2554, 10:47:55 »
ขออภัยเช่นเดียวกันครับ (ความคิดเห็นส่วนตัว เช่นเดียวกันครับ)
1.ท่านจะเลือกรูปในการสักเลย นั้นท่านได้มียันต์ ครูหรือยังครับ  ตามปรกติแล้วเมื่อเข้าไปหา หลวงพ่อ หรือ หลวงพี่หลังจากยกพานแล้ว ท่านจะดูตามความเหมาะสมนะครับ ไม่ว่าสิ่งใดที่ท่านให้มา ล้วนเต็มเปี่ยมไปด้วย พุทธคุณครับ
2.ส่วนเรื่องการวางตำแหน่งนั้น กระผมความรู้ไม่มาก แต่พอจะได้ศึกษามาบ้าง เห็นท่านว่า แบ่งตามชั้นวรรณะ ยันต์ครู เทพ และ สัตว์ (ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ) ไว้รอผู้มีความรู้จริงมาให้คำตอบอีกทีนะครับ แต่ทั้งหลายทั้งปวงนั้นขึ้นอยู่กับ อาจารย์ท่านเป็นผู้ให้ดีกว่าครับ

ปล.ท่านให้สิ่งใดมาล้วนเป็นของดีทั้งสิ้น ขึ้นอยู่ที่เราจะประพฤติและรักษาสิ่งที่ท่านให้มาไว้ได้หรือไม่ เชื่อมั่นและศัทธาเคารพคุณครูบาอาจารย์คือสิ่งสูงสุดครับ  :093: :093: