ผู้เขียน หัวข้อ: กินเหนียว(เขาอ้อ)  (อ่าน 2850 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กินเหนียว(เขาอ้อ)
« เมื่อ: 04 ก.ค. 2550, 05:49:18 »
เพิ่งกลับจากสักที่วัดมาครับพอดีเพื่อนแถวบ้านได้ข้าวเหนียวที่ทำพิธีของเขาอ้อมาเลยแบ่งให้ลองทานครับ ขมมากเลยครับ(ต้องกิน3คำครับ) ตอนเข้าปากท่อง มะ ,ตอนเคี้ยวท่อง อะ, ตอนกลืนท่อง อุ ครับ
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: กินเหนียว(เขาอ้อ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ค. 2550, 05:15:11 »
อันเดียวกับที่ต้องไปกลืนใต้น้ำรึเปล่าครับ ที่ต้องให้อาจารย์ผู้ที่ทำพิธีป้อนแล้วดำน้ำลงไปกลืน ไม่รู้ใช่อันดียวกันไหมครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ค. 2550, 11:07:30 »
อันเดียวกันครับเพียงแต่ส่งมาจากเขาอ้อเลยต้องกินเอง

ออฟไลน์ mongjoto

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - mongjoto@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ก.ค. 2550, 09:03:56 »
อ๋อครับผม ดีใจด้วยครับที่ได้ของดีหายากมาทาน

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.ค. 2550, 10:15:55 »
คนละพิธีนะครับ

ที่คุณเจ้าของกระทู้ว่านั้นคือกินเหนี่ยว กินมัน คือกินข้าวเหนี่ยวดำที่หุงด้วยสมุนไพร และกินน้ำมันงาที่กวนให้เเข็ง

ส่วนท่านที่บอกว่าดำน้ำนั้นคือ การกินยาวาสนาใต้น้ำ ที่พ่อจวบได้จัดครับ

คนละพิธีนะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 ก.ค. 2550, 01:53:16 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ที่ถูกต้อง

ออฟไลน์ au2499

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ค. 2550, 09:45:07 »
ตามที่ผมได้ศึกษามาคนที่กินเหนียว  หน้าจะไม่มีราศี  (หลวงปู่ดู่ เคยบอกใว้)