ผู้เขียน หัวข้อ: พระผงดวงเศรษฐี หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล  (อ่าน 2438 ครั้ง)

ออฟไลน์ kritsadalampang

• ตติยะ
    • อีเมล
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่านวันนี้ได้โอกาศดีมีหลวงปู่หมุนท่านมาโปรดจึงนำมาถ่ายภาพแบ่งๆๆกันชมครับ    องค์นี้มีกล่องใส่มาเดิมๆครับตามที่ได้ศึกษาข้อมูลจากแหล่งต่างๆๆ ได้ความว่าพระที่ปั๊มครั้งแรกคือ 9000 องค์ซึ่งจะมีกล่องใส่ทุกองค์แต่พระอาจารย์จ่อย เจ้าอาวาสวัดป่าหนองหล่มในขณะนั้น ได้ตัดสินใจในช่วงสุดท้ายให้ ทำเพิ่มเป็น 20,000องค์ (ไม่มีกล่อง)สร้างเยอะราคาจะได้ไม่แพง เพื่อชาวบ้านยุคต่อมา จะได้จับต้องได้ ไม่ได้อยู่ในมือนักสะสมพระเครื่อง แต่เพียงฝ่ายเดียว
   ซึ่งพระที่ทำเพิ่มมานี้สันนิษฐานว่าน่าจะเข้าพิธีปลุกเศกพร้อมๆๆกับพระที่ปั๊มมาชุดแรก ทุกๆๆครั้งครับ พระรุ่นนี้เสกนาน 5พิธี   แต่ผมเลือกสะสมพระที่มีกล่องเพราะสบายใจครับ นั่นก็แล้วแต่ว่านักสะสมแต่ละท่านจะคิดเห็นอย่างไรในการสะสมพระชุดนี้ผมเชื่อว่าแต่ละท่านก็มีความคิดเห็นต่างๆๆกันไป  ผมไม่ใช่ผู้มีความรู้ลึกซึ้งนักในพระเครื่อง วัตถุมงคลต่างๆๆของหลวงปู่หมุน หากเพื่อนๆๆที่มีข้อมูลเชิงลึกในวัตถุมงคลรุ่น พระผงดวงเศรษฐี  ก็ได้โปรดนำมาแบ่งปันกันศึกษาเพื่อให้ได้เข้าใจได้ถูกต้องนะครับเพื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่เริ่มจะสะสมพระเครื่องของหลวงปู่หมุนครับผมในรุ่นพระผงดวงเศรษฐี

ออฟไลน์ chinbee

• จตุตถะ
ตอบ: พระผงดวงเศรษฐี หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2556, 01:22:18 »
ผมก็คนสระแก้วนะแต่ไม่รู้เลยว่าที่นี่ มีเกจิอาจารย์ที่น่านับถือท่านกี่ท่าน ผู้รู้ช่วยตอบที