ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ  (อ่าน 1401 ครั้ง)

ออฟไลน์ milokaz_

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - o_oammka@hotmail.com
    • อีเมล
พอดีทำงานกลางคืนอ่ะคะ สักอย่างไหนดีอ่ะค่ะ  เน้นด้านเมตตา ด้านเสน่ห์:010:
แล้วเมื่อวานไปสักมาแล้ว แต่ไปสักกวางเหลียวหลังมาแต่ดันมีประจำเดือนพอดีตอนออกจากบ้านไปก็ไม่มีนะค่ะ
พอสักเสร็จเข้าน้ำมาเฉยเลยอ่ะค่ะ มันจะเกี่ยวกันไหมอ่ะค่ะ  แล้วเรื่องห้ามกินฟักจริงไหมค่ะ
แล้วก็ต้องถือศลี5 ด้วยใช่ไหมค่ะ แล้วพอดีงานที่ทำต้องดื่มเหล้าด้วยอ่ะค่ะอย่างนี้ของจะเสื่อมไหมอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: อยากถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ต.ค. 2551, 07:42:49 »
พอดีทำงานกลางคืนอ่ะคะ สักอย่างไหนดีอ่ะค่ะ  เน้นด้านเมตตา ด้านเสน่ห์:010:
แล้วเมื่อวานไปสักมาแล้ว แต่ไปสักกวางเหลียวหลังมาแต่ดันมีประจำเดือนพอดีตอนออกจากบ้านไปก็ไม่มีนะค่ะ
พอสักเสร็จเข้าน้ำมาเฉยเลยอ่ะค่ะ มันจะเกี่ยวกันไหมอ่ะค่ะ  แล้วเรื่องห้ามกินฟักจริงไหมค่ะ
แล้วก็ต้องถือศลี5 ด้วยใช่ไหมค่ะ แล้วพอดีงานที่ทำต้องดื่มเหล้าด้วยอ่ะค่ะอย่างนี้ของจะเสื่อมไหมอ่ะค่ะ

เกี่ยวกันหรือไม่ผมไม่ทราบนะครับ จะมาว่าข้ออื่นกันต่อล่ะกันครับ

เรื่องกินฟักนั้น ผมว่ามันอร่อยดีนะครับ แต่อย่าไปกินน้ำเต้า มะเฟือง ล่ะครับ

ศิล 5 นั้นอย่างน้อยๆ ก็ขอสัก 3-4 ข้อให้ได้เถิด ถือไม่ได้ก็อย่าเครียด เดี๋ยวผมจะล่วงเอา   :007:

ดื่มเหล้า ไม่เสื่อมหรอกครับ แต่ผิดศิลข้อ 5 ครับ  :095: ถ้าของจะเสื่อมก็เสื่อมที่ใจใช่ผิดศิล ครับ
  :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: อยากถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ต.ค. 2551, 08:15:21 »
http://www.bp-th.org/tattoo.html
ลองศึกษาดูก่อนนะครับ ด้านเมตตาลองเข้าไปหาหลวงพี่ติ่งดูก็ได้ครับผม  :001:

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 10:46:56 »

ถ้าประจำเดือนมา แล้วไปสัก จะมีผลอะไรบ้างรึเปล่า
แล้วหลังจากที่เจ๊คนสวยทำการสักแล้วเกิดอาการอะไรหร๋อ ไม่เข้าใจ
พอดีจะไปสักนน้ำมันเหมือนกันค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 08:15:12 »
ศีลห้า ถือให้มากที่สุดเท่าที่คิดว่าจะทำได้ครับ
อย่าคิดมากเลยครับ สุราถ้าจำเป็นจริงๆ ก็ดื่มได้ครับ
แต่ไม่ควรดื่มจนขาดสติ เพราะพอขาดสติแล้ว
เราก็สามารถ ด่าพ่อแม่ ก็ได้ ผิดศีลข้อสามก็ได้
มันทำให้ผิดได้อีกหลายๆข้อน่ะครับผม :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2551, 11:32:09 »
ข้อ 5 พยายามรักษาให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพราะถ้าขาดข้อ 5 ไปแล้ว จะพลอยทำให้ข้ออื่นๆขาดตามไปด้วย เพราะ " ขาดสติ " ครับ  :001:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 2551, 02:48:18 »

ขอแยกเป็นข้อฯนะคับผม

-ยันต์ด้านเสน่ห์ก้อ สาลิกา ,หงษ์,พระเจ้าห้าพระองค์,จิ้งจก  ประมาณนี้

-ประจำเดือนคงจะมาพอดีแหละครับ อย่าไปคิดมาก

-ส่วนเรื่องฟักไม่ใด้ห้ามครับ ถ้าเป็นสายทางใต้ประเภทใช้ว่าน จะห้ามเรื่องนี้

-ศีล 5 พยายามรักษา เหล้าดื่มใด้ครับแต่อย่าให้เหล้าดื่มเราคงจะเข้าใจ

ไม่ยากเกินไปมั้งครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9