ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยครับ ช่วยชี้แจงหน่อย  (อ่าน 1627 ครั้ง)

ออฟไลน์ tEy

• ทุติยะ
  • **
สวัสดีครับ คือผมเพิ่งจะได้เข้ามาเป็น ลูกศิษย์ของวัดบางพระ มาได้ไม่นานนี่เองครับ

เพิ่งจะเคยไปวัดบางพระแค่ครั้งเดียวเองครับ - -"

แต่ ผมศึกษามานานแล้วนะครับ ศึกษา เอาจากเว็ปนี้หละครับ ให้ความรู้ดีมากๆเลย

พวกพี่ๆก้อ ดูอบอุ่นกันดีมากครับ

รู้ดีใจมากๆ ครับ ที่ได้มาเป็น ศิษย์อีกคนนึง ของวัดบางพระ

แต่........

ผมมีข้อสงสัยครับ รบกวนพวกพี่ๆ ช่วยตอบปัญหาผมให้ทีครับ

1. คนที่สัก มีข้อห้ามอะไรบ้างครับ ผมถามแต่ละคน ก็ตอบไม่เหมือนกันสักคน แถมบางคนยังถือแต่ละข้อไม่เท่ากันอีกด้วย งงครับ -*-

2. ถ้า สมมุติว่า เราเกิดไปทำผิดข้อห้ามเข้า จะมีผลกระทบกับตัวเราอย่างไรบ้างครับ หรือ ถ้ากระทบเฉพาะบางยันต์ ขอตัวอย่างยันต์นั้นๆด้วยครับ

3. แล้ว ถ้าเราไปทำผิดข้อห้าม จะมีวิธีแก้ไข หรือ ได้ของคืน หรือไม่ อย่างไรครับ   

ข้อสุดท้าย อันนี้ เป็นคำถามส่วนตัวของผมครับ คือ ผมเพิ่งไปสักครั้งแรกมา ปกติแล้ว เค้าต้องเริ่มกันด้วย เก้ายอด  ก่อนใช่มั๊ยครับ

แต่ของผม สักกับหลวงพี่ต้อยท่านแรก ท่านให้แปดทิศ มาก่อนน่ะครับ  - - ไม่ทราบว่าจะเป็นอย่างไรหรือไม่

แต่ วันนั้นผมไปขอต่อกับ หลวงพี่ญาได้พุดซ้อนมา แล้วก็ขอเสือกับหลวงพี่หมีอีก(ผมไม่แน่ใจ ว่าเอ่ยชื่อถูกหรือเปล่า ผมได้ยินเค้าเรียกกันน่ะครับ ท่านที่นั่งถัดไปจากหลวงพี่ญา ที่หันหน้าออกไปทางประตูน่ะครับ ไม่ทราบว่าชื่ออะไร ถ้าเอ่ยผิด ขออภัยจริงๆคับผ้ม -*-)
แล้ว ท่านก็ไห้มาด้วยครับ

เล่นเอากลับไปแบบระบมหลังเลย สำหรับคนเพิ่งเคยสักครั้งแรกอย่างผม  - -

ยังไงผมขอฝากเนื้อฝากตัวกับพี่ๆทุกคนในบอร์ดด้วยครับ

ช่วยตอบข้อข้องใจผมด้วยนะครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ ...ปราณจิต...

• ที่ปรึกษา
ตอบ: มีข้อสงสัยครับ ช่วยชี้แจงหน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:34:51 »
ยินดีต้อนรับเข้าสู่บอร์ดวัดบางพระครับ พี่น้องที่นี่เป็นกันเองทุกท่านครับ
เรื่องที่ถามผมจะขอตอบเท่าที่ผมทราบแล้วกันน่ะครับ ท่านอื่นมีความรู้มากกว่าผมเยอะครับ

1.การถือก็แล้วแต่สำนักที่สักมาด้วยครับบางที่มีข้อห้ามต่างกัน แต่ถ้าถือตามแบบโบราณถือเยอะครับ
   แต่ปัจจุบันการดำเนินชีวิต และสภาพแวดล้อมต่างจากสมัยก่อนมากจึงถือตามแบบโบราณค่อนข้างยาก
   จึงถือตามความเหมาะสมของยุคสมัยจะดีกว่าครับ ถ้าทางสายหลวงพ่อเปิ่นที่หลักๆ ก็จะมี

๑. ห้ามผิดลูกเมียเขา
              ๒. ห้ามด่าบุพการี
              ๓. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
              ๔. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
              ๕. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

2.ผิดแล้วจะเป็นไรไหม ถ้าเป็นทางพระผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นไรน่ะครับหลุดแล้วก็เหลือแต่รอยสักพุทธคุณก็สูญไปพระท่านเป็นผู้ปฏิบัติดีแล้วด้วยธรรม
   ไม่สร้างเวรกรรมต่อผู้อื่นหรอกครับ แต่ถ้าเป็นทางไสยเวทเคยได้ยินมาว่า ของอาจารย์บางท่าน เน้นว่าบางท่านน่ะครับ จะค่อนข้างแรงถ้าถือไม่ได้อาจจะมีเข้าตัวบ้าง
   เป็นบ้าไปก็มีบ้าง ของอย่างนี้ขึ้นอยู่กับความเชื่อแต่ล่ะบุคคล ส่วนเรื่องตัวอย่างนั้นผมไม่ทราบเลยขอไม่พูดดีกว่าครับ

3.ถ้าผิดแล้วก็ไปกราบขอขมาอาจารย์ท่านแล้วก็ขอเมตตาท่านให้เป่าครอบให้ใหม่ แต่อย่าบ่อยน่ะครับ อาจารย์ที่มีญาณสูงๆ
   ท่านจะสามารถทราบได้ว่าเราไปผิดอะไรมา ลองคิดดูว่าถ้าเป็นเราๆท่านๆรู้ว่าให้สิ่งที่ดีแก่ศิษย์ไปแล้วแต่ัเขารักษาไม่ได้ หลุดแล้วหลุดอีก
   หลุดเป็นประจำ เป็นตัวท่าน ท่านจะให้อีกไหมครับ

ผมตอบในสิ่งที่ผมพอจะทราบ ยังมีผู้รู้อีกเยอะในที่นี้รอฟังเถอะครับพี่น้องเรายินดีให้ความรู้ความกระจ่างกันอยู่แล้ว
-๐ความเชื่อที่ดี มักก่อเกิดสิ่งที่ดีตามมา
       ปาฏิหารเกิดได้ถ้าใจยึดมั่น๐-

-๐พระดีไม่บูชาก็ไม่ต่างอะไรกับก้อนดิน
   สักแล้วไม่รักษาถึงเวลาใครเล่าจะช่วย
      หมั่นทำกรรมดีคุณพระคุ้มครอง๐-

-๐ปราณจิต๐-

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: มีข้อสงสัยครับ ช่วยชี้แจงหน่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 12:43:45 »
คำตอบแน่นมากครับ  ชัดเจนดีมาก 

ศึกษาก่อนสักก็ดีครับ ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ ถ้าตั้งใจนะทำจริง

ออฟไลน์ tEy

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 02:08:02 »
อ่อๆๆ

ขอบพระคุณพวกพี่ๆมากคับผ้ม 

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 04:07:50 »
 :054: :054: :054:....ขอเชินที่ วัดบางพระ เลยคราบ อาจารย์ ท่านเป่าครอบให้ตลอดไม่มีจำกัด จำนวนครั้ง
อยากจะบอกว่า ท่านเมตตา ใครมาท่านก็เป่าให้หมดละคราบ........ทุกเวลา ไม่มีวันหยุด คราบผมขอเชิญ...
...ยิ่งหลายรอบยิ่งดี....ขอเชิญคราบ...
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ tEy

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 07:21:33 »
เอ่อ พี่ครับ

อย่าง ถ้าเรา สักมากับหลายอาจารย์เนี่ย

แล้ว เวลาเป่า ต้องเป่าทีละอาจารย์เลยรึเปล่าครับ??

ยิ่งถ้า ผมสักน้ำมันมาอ่ะครับ

ผมต้องบอกอาจารย์รึเปล่า ว่าผมสักอะไรมาบ้าง

ขอคำชี้แนะที่ครับๆๆ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 10:20:13 »
สักอาจารย์อื่นมาแล้วไม่มีปัญหาครับ สามารถสักที่วัดบางพระได้ครับ
เพราะผมเองก็สักจากที่อื่นมา แล้วมาสักที่บางพระเหมือนกันครับ
แต่ว่า ถ้ามาที่วัดบางพระถ้าเคยสักมาแล้วก็บอกหลวงพี่ท่านว่าเคยสักมาแล้วก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องที่ว่าไปครั้งแรกจะต้องได้เก้ายอดนั้น ไม่จำเป็นเสมอไปครับผมไปครั้งแรกได้เสือจากหลวงพี่ญาครับ
จากนั้นก็จิ้งจก ต่อไปก็เก้ายอด แปดทิศจากหลวงพี่ติ่งครับ
ได้แปดทิศมาก็ดีครับ ไม่ผิดหรอกครับถ้าไม่ได้สักเก้ายอดก่อน เพราะหลวงพี่ท่านเมตตาให้มาผมคิดว่าดีทุกยันต์เลยครับผม  :005:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ต.ค. 2551, 11:52:27 »

ส่วนตัวผมนะครับ คิดว่าท่านให้อะไรมาดีหมดนะครับ  ที่ท่านให้มีแต่พุทธคุณครับ แต่อยากให้คุณtEyได้ครบยันต์ครูของวัดนะครับ ( เก้ายอดและงบน้ำอ้อย)นะครับ ชอให้โชคดีนะครับ

ขอบคุณครับ

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ poommv41

• ตติยะ
  • จะยอมตายหมายให้เกียติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - poommv41@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 09:44:19 »
ใช่ครับอาจารย์บางคนที่มีญาณสูงๆท่านสามารถรู้ว่าเราไปทำอะไรผิดมาบ้างได้นะครับ  ผมเจอกับตัวเองแล้วครับ55555+

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ต.ค. 2551, 09:53:04 »
ใช่ครับอาจารย์บางคนที่มีญาณสูงๆท่านสามารถรู้ว่าเราไปทำอะไรผิดมาบ้างได้นะครับ  ผมเจอกับตัวเองแล้วครับ55555+

เป็นไงบ้าง เล่าให้ฟังบ้างสิ