ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนที่ 7 บันทึกประวัติศาสตร์ ณ ดินแดนโซโลมอน  (อ่าน 1130 ครั้ง)

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ต่อจากกระทู้เดิม ครับ  "บันทึกประวัติศาสตร์ 65 ปี ธรรมชัยในโซโลมอน  ตอนที่ 6 ต้นทางสวรรค์"   

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,7885.0.html

...............................................................................

"บันทึกประวัติศาสตร์การทำหน้าที่ ณ ดินแดนโซโลมอน ตอนที่  7 ด. เด็กก้าวเดิน"

กราบคารวะแทบเท้าคุณครูไม่ใหญ่ด้วยความเคารพอย่างสูงยิ่งครับ

เด็กๆ ก็เหมือนกระดาษสีขาวที่รอการแต่งเสริมเติมสีจากผู้ใหญ่จากพ่อแม่ผู้เป็นครูคนแรกของลูกและจากคุณครูในโรงเรียน เราอยากให้พวกเขาเป็นอย่างไรก็สามารถทำได้ทั้งนั้น ดังนั้นพวกเขาจึงต้องการต้นแบบที่ถูกต้องดีงาม เพื่อจะได้ก้าวเดินตามอย่างภาคภูมิและมั่นใจ

โรงเรียนเทนาวาตู แห่งนี้ก็เช่นกัน เมื่อกระกระผม พระสังเวียน  อตฺตทโม ดวงตะวันแห่งโซโลมอนเข้ามาอยู่ในหมู่บ้านแห่งนี้ จึงง่ายต่อการเดินทางไปเยี่ยมเยือนคุณครูและเด็กๆอย่างสม่ำเสมอ

ในเช้าวันจันทร์ที่ 16 มีนาคม 2552 กระผมไปโรงเรียนเหมือนเช่นเคย แล้วก็เจอภาพเด็กๆนั่งรวมกันทำกิจกรรมร้องเพลงในห้องเรียนอย่างเป็นหนึ่งเดียวกันคือไม่ได้แยกระดับชั้น

นั่งรวม ไม่ได้แยกระดับชั้น

ทำกิจกรรมนั่งร้องเพลง

หลังจากนั้นคุณครูก็ได้มาอบรมวินัยหน้าห้อง พูดถึงปัญหาเรื่องเครื่องแต่งกายบ้าง การกินบ้าง ทั้งครูและนักเรียนหมดเวลาไปสามสิบนาทีกับความเคร่งเครียด

คุณครูอบรมวินัยอย่างเคร่งเครียด

หลังจากนั้นก็ปล่อยเด็กเดินขึ้นห้องเรียนของตนแบบไม่ต้องตั้งแถว

เดินขึ้นชั้นเรียนแบบไม่เป็นแถว

กระผมคิดถึงคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อทั้งสอง(หลวงพ่อธัมมชโย เจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย และหลวงพ่อทัตตชีโว รองเจ้าอาวาสวัดพระธรรมกาย)ที่พระอาจารย์สุธัมโม ประธานภาคพื้นโอเชียเนียเคยเมตตาทบทวนให้ว่า ?แม้สัตว์เดรัจฉาน (เช่น ปลาโลมาในโซโลมอน) ยังสามารถฝึกได้ แสดงว่าคนก็สามารถฝึกตัวได้ดีกว่าสัตว์เดรัจฉาน?

พระอาจารย์สุธัมโม ทักทายโดลฟิน(ปลาโลมา)

เมื่อนึกถึงคำสอนแล้ว กระผมจึงขออนุญาตประชุมคุณครูทุกท่านในช่วงบ่ายหลังเลิกเรียน เพื่อแนะนำสิ่งดีๆให้เป็นประโยชน์ต่อไป  เมื่อถึงเวลาประชุมกระผมและคุณครูก็ได้นั่งสมาธิร่วมกันก่อนประชุมครับ คุณครูเล่ากำหนดการของเด็กๆว่าเช้าวันจันทร์และวันศุกร์

ประชุมคุณครู

7:45-8:00 น.  เด็ก ๆ จะมานั่งรวมกันร้องเพลง
     8:00-8:30 น. ฟังคุณครูอบรมอบรมก่อนขึ้นห้องเรียน

กระผมจึงได้แนะนำเพิ่มเติมว่า ?ใครที่มีหน้าที่รับบุญทำความสะอาดประจำวันก็ให้มาก่อน และปรับปรุงกำหนดการให้ดังนี้

7:35-7:45 น. เมื่อถึงเวลารวมพลก็ให้คุณครูช่วยแยกแถวตามระดับชั้นเรียน
     7.45-8:00 น. ร้องเพลง
     8:00-8:15 น. คุณครูให้โอวาทยกใจ เพื่อให้เด็กมีกำลังใจเรียน ส่วนเรื่องร้อนๆ อย่านำมาเล่าให้เด็กฟัง
     8:15-8:25 น. ให้คุณครูนำเด็กนั่งสมาธิก่อนเรียน
     8:25-8:30 น. เด็ก ๆ เดินแถวขึ้นห้องเรียน

กระผมบอกคุณครูว่า เด็กๆ ทั้งหมดจะเป็นกำลังสำคัญของประเทศโซโลมอนในอนาคต ถ้าเด็กๆ รุ่นนี้สามารถฝึกได้ รุ่นต่อๆ ไปเขาก็จะเจริญรอยตามพี่ๆ จนในที่สุดก็กลายเป็นนิสัย  
     เมื่อถึงวันศุกร์ 20 มีนาคม 2552 คือวันที่เด็กๆ มารวมตัวกันร้องเพลงอีกครั้ง กระผมเดินไปที่โรงเรียนแต่เช้าภาพแรกที่เจอคือคุณครูแอ๊ดมอนและคุณครูประจำชั้นกำลังจัดแถวเด็กๆตามระดับชั้น เมื่อจัดแถวแล้วก็นั่งลง

ครูใหญ่ช่วยจัดแถว

จัดแถวแล้วนั่งลง

แต่ปรากฎว่าวันนี้เป็นวันแรกที่เริ่มแยกระดับชั้น คุณครูและเด็กๆใช้เวลาทั้งหมดกับการจัดแถวจึงขาดกิจกรรมร้องเพลงและให้โอวาทเด็กๆไป เหลือเวลาเพียง 10 นาทีก่อนขึ้นชั้นเรียน คุณครูซาโลมีจึงนำเด็กๆนั่งสมาธิครับ

นั่งสมาธิร่วมกัน โรงเรียนเทนาวาตู

หลังจากนั้น คุณครูก็ปล่อยให้เด็ก ๆ เดินขึ้นห้องเรียนอย่างเป็นระเบียบสวยงาม

เดินแถวขึ้นห้องเรียนอย่างเป็นระเบียบ

เดินแถวขึ้นห้องแบ่งเป็นชั้นเรียน

เดินแปรแถวขึ้นห้องเรียน

กระผมจึงเดินไปกล่าวชื่นชมคุณครูทุกท่านว่า ?ทุกท่านเยี่ยมมาก วันนี้เป็นวันแรกในการจัดแยกแถวจึงใช้เวลานาน ต่อไปเมื่อเด็กๆ เขารู้ว่าตัวเองจะต้องนั่งตรงไหนก็จะรวดเร็วขึ้น และสามารถดำเนินกิจกรรมได้อย่างครบถ้วนบริบูรณ์?

ภาพคุณครูหลังปล่อยเด็กขึ้นชั้นเรียน

รายงานฉบับนี้ นับว่าเป็นบันทึกประวัติศาสตร์ แห่งการฝึกฝนความมีระเบียบวินัยร่วมกันของเด็กๆในโซโลมอน  เพื่อให้พวกเขาได้เป็นเด็กเก่งและดีเป็นกำลังสำคัญของประเทศต่อไป

เรื่องราวดีๆ ในหมู่เกาะอดีตมนุษย์กินคนยังมีอีกมากมาย  กระผมจะทยอยมาเล่าในตอนต่อไปนะครับ

กราบคารวะแทบเท้าด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

พระสังเวียน  อตฺตทโม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2552, 03:08:55 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณครับขนาดต่างชาติต่างภาษายังเคารพนับถือพระพุทธศาสนา
ผมว่าเราน่าจะภูมิใจนะครับที่ได้เกิดเป็นคนไทย ได้อยู่ในร่มเงาของพระพุทธศาสนา :027:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cinderralla man

• ...บุญคุญต้องทดแทน แค้นต้องชำระ...
  • ตติยะ
    • MSN Messenger - arsasrianan_tonhom@windowslive.com
สวัสดีครับคุณเณรน้อยเส้าหลินคุ้นๆๆผมอะป่าวฮิฮฺน้องใหม่นะครับเยี่ยมจิงๆๆๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
อนุโมทนาด้วยนะครับผม " แสงตะวันที่สาดส่องให้ความสว่างความอบอุ่นแก่โลกฉันใด แสงแห่งพระธรรมก็จะแผ่ไปถึงเช่นนั้น "  :054:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
สวัสดีครับคุณเณรน้อยเส้าหลินคุ้นๆๆผมอะป่าวฮิฮฺน้องใหม่นะครับเยี่ยมจิงๆๆๆ

ต้นเหรอครับ  ยินดีต้อนรับสู่เวปบางพระนะครับ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ปลื้มมากครับ อัศจรรย์จริงๆ พระพุทธศาสนาของเรานี่ สาธุๆ