ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องไม่สบายใจขอปรึกษาหน่อยค่ะ  (อ่าน 1716 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน

พอดีมีเรื่องไม่สบายใจค่ะ แล้วก็ข้องใจด้วย เลยขอรบกวนปรึกษาถาม หรือขอคำแนะนำก็ได้ค่ะ
คือว่าเมื่อ 3 วันก่อนตื่นเช้ามาแล้วสามีบ่นว่านอนไม่หลับ เพราะตอนกลางคืนเค้าเห็นโจ้นอนขบฟันไปมาและก็เอามือตะกุยหมอนนะคะ
ถามเค้ากลับไปว่าพูดจริงพูดเล่น เค้าว่าพูดจริง เค้ายังถามกลับมาว่าโจ้ทำอะไร ฝันอะไร แต่ตัวเองก็นอนหลับสบายดีอ่ะไม่ได้ฝันอะไรเลยค่ะ

คือเคยได้รับความเมตตาจากหลวงพี่แป๊วเมื่อประมาณ 2 ปีก่อน ได้เอ่ยปากขอเสือท่านค่ะ ตอนแรกก็ตั้งใจว่าจะได้เสือเป็นตัว ๆ แต่ท่านให้มาเป็นยันต์แทนนะคะ
อาการที่บอกมาข้างต้น เค้าเรียกกันว่าของขึ้นหรือป่าว เป็นครั้งแรกที่เกิดค่ะหลังจากสักมา แล้วถ้าเรียกกันว่าของขึ้น สามารถขึ้นตอนหลับได้ด้วยเหรอค่ะ เป็นกังวลค่ะ
เพราะบางวันก็ไปนอนกับลูกบ้าง กลัวว่าถ้าเกิดอาการอย่างนี้อีก ลูกเห็นแล้วลูกจะกลัวค่ะ และที่สำคัญอาการที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเพราะเราไปทำผิดอะไรมา หรือเป็นเรื่องปกติที่อาจจะเกิดขึ้นได้ค่ะ

ได้นำรูปภาพเหมือนหลวงพ่อเปิ่นมาบูชาด้วยค่ะ แล้วก็ถวายผลไม้ทุกวันพฤหัส ปัจจุบันนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ ปฏิบัติตนถูกต้องตามหลักปฏิบัติอย่างดี ตามเท่าที่ทำได้ แต่บางเรื่องที่ไม่สามารถเลี่ยงได้ หรือทำไปด้วยความไม่รู้ก็อาจจะมีบ้าง เนื่องจากสังคมและวัฒนธรรมไม่เหมือนกันค่ะ เพราะถ้าตึงมากเกินไปก็ใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ไม่ได้ แต่จะยึดหลัก ๆ คือ ไม่ด่าพ่อแม่ครูอาจารย์ ให้ความเคารพกระทั่งอาจารย์ต่างชาติที่สอนภาษาทุกวันนี้ จนแกแปลกใจว่าทำไมเราต่างจากนักเรียนคนอื่น ไม่ผิดลูกผิดสามีคนอื่นอันนี้สำคัญยิ่ง (เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะคะ สำหรับผู้รู้นำไปวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: มีเรื่องไม่สบายใจขอปรึกษาหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 02:34:49 »
สวัสดีครับ

เพราะตอนกลางคืนเค้าเห็นโจ้นอนขบฟันไปมาและก็เอามือตะกุยหมอนนะคะ
ถามเค้ากลับไปว่าพูดจริงพูดเล่น เค้าว่าพูดจริง

อาการนี้ไม่ใช้ของขึ้นแน่นอนครับ ผมตอนนอนก็ เหมือนกันครับ ขบฟัน

ทุกวันนี้ก็ นอนขบฟัน ครับ ถ้าตอนเช้าตื่นขึ้นมาแล้ว ปวดแสดงว่าคืนนั้น ขบฟันครับ

ส่วนเรื่องเอามือตะกุยหมอน เป็นความฝันมากกว่าครับ อย่างกังวนเลยครับ

มั่นทำสมาธิกรรมฐาน ฝึกจิต และออกกำลังกาย รักษาสุขภาพ อยู่เสมอครับ ....

.....

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: มีเรื่องไม่สบายใจขอปรึกษาหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 03:01:49 »
สวัสดีค่ะพี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกคน

พอดีมีเรื่องไม่สบายใจค่ะ แล้วก็ข้องใจด้วย เลยขอรบกวนปรึกษาถาม หรือขอคำแนะนำก็ได้ค่ะ
คือว่าเมื่อ 3 วันก่อนตื่นเช้ามาแล้วสามีบ่นว่านอนไม่หลับ เพราะตอนกลางคืนเค้าเห็นโจ้นอนขบฟันไปมาและก็เอามือตะกุยหมอนนะคะ
ถามเค้ากลับไปว่าพูดจริงพูดเล่น เค้าว่าพูดจริง เค้ายังถามกลับมาว่าโจ้ทำอะไร ฝันอะไร แต่ตัวเองก็นอนหลับสบายดีอ่ะไม่ได้ฝันอะไรเลยค่ะ

คือเคยได้รับความเมตตาจากหลวงพี่แป๊วเมื่อประมาณ 2 ปีก่อน ได้เอ่ยปากขอเสือท่านค่ะ ตอนแรกก็ตั้งใจว่าจะได้เสือเป็นตัว ๆ แต่ท่านให้มาเป็นยันต์แทนนะคะ
อาการที่บอกมาข้างต้น เค้าเรียกกันว่าของขึ้นหรือป่าว เป็นครั้งแรกที่เกิดค่ะหลังจากสักมา แล้วถ้าเรียกกันว่าของขึ้น สามารถขึ้นตอนหลับได้ด้วยเหรอค่ะ เป็นกังวลค่ะ
เพราะบางวันก็ไปนอนกับลูกบ้าง กลัวว่าถ้าเกิดอาการอย่างนี้อีก ลูกเห็นแล้วลูกจะกลัวค่ะ และที่สำคัญอาการที่เกิดขึ้นนั้นเป็นเพราะเราไปทำผิดอะไรมา หรือเป็นเรื่องปกติที่อาจจะเกิดขึ้นได้ค่ะ

ได้นำรูปภาพเหมือนหลวงพ่อเปิ่นมาบูชาด้วยค่ะ แล้วก็ถวายผลไม้ทุกวันพฤหัส ปัจจุบันนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ ปฏิบัติตนถูกต้องตามหลักปฏิบัติอย่างดี ตามเท่าที่ทำได้ แต่บางเรื่องที่ไม่สามารถเลี่ยงได้ หรือทำไปด้วยความไม่รู้ก็อาจจะมีบ้าง เนื่องจากสังคมและวัฒนธรรมไม่เหมือนกันค่ะ เพราะถ้าตึงมากเกินไปก็ใช้ชีวิตอยู่ที่นี่ไม่ได้ แต่จะยึดหลัก ๆ คือ ไม่ด่าพ่อแม่ครูอาจารย์ ให้ความเคารพกระทั่งอาจารย์ต่างชาติที่สอนภาษาทุกวันนี้ จนแกแปลกใจว่าทำไมเราต่างจากนักเรียนคนอื่น ไม่ผิดลูกผิดสามีคนอื่นอันนี้สำคัญยิ่ง (เป็นข้อมูลเบื้องต้นนะคะ สำหรับผู้รู้นำไปวิเคราะห์ให้หน่อยค่ะว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง)

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อาการที่เกิดขึ้นนั้นเป็นอาการของคนละเมอประเภทหนึ่ง ซึ่งมันต่างจากอาการฝัน
เพราะว่าถ้าเราฝันนั้น เมื่อตื่นขึ้นมาเราจะได้ลางๆ หรือจำได้ทั้งหมด
แต่การละเมอนั้น เมื่อตื่นขึ้นมาเราจะจำอะไม่ไม่ได้ในสิ่งที่เราทำไปตอนละเมอ
สาเหตุเกิดมาจากก่อนที่เราจะหลับจิตของเราไปครุ่นคิดถึงสิ่งนั้น(อาจจะคิดถึงยันต์รูปเสือที่สักมา)
และเมื่อเราหลับจิตส่วนหนึ่งยังติดอยู่ในเรื่องที่เราคิดก่อนหลับ มันจึงผุดขึ้นมา โดยเราไม่รู้ตัว
นั่นคือสาเหตุของการละเมอ ซึ่งมันมีเหตุคล้ายกับอาการของขึ้น
อาการของขึ้นนั้น เกิดจากจิตของเราที่มีศรัทธา ครูบาอาจารย์ รูปยันต์อักขระ ที่สักมา
จนจิตเป็นสมาธิ เกิดอาการปิติ หลอมจิตเป็นหนึ่งเดียวกับยันต์ที่สักมา
จึงที่ลักษณะอาการตามรูปยันต์ที่สักมา เช่น เสือ พ่อแก่ สาริกา นางกวัก และอื่นๆ
วิธีที่จะแก้ไขไม่ให้ละเมอ ทำได้ดังนี้....
ก่อนจะหลับให้คิดถึงแต่เรื่องที่ดีๆที่เราได้เคยทำมา(คิดถึงบุญกุศล)
ใจจนของเรารู้สึกเอิบอิ่มสุขสบาย ให้หลับไปกับจิตที่เป็นกุศล
และอีกวิธีหนึ่งก็คือการนอนกำหนดดูร่างกายของเรา(หลับตานอนนึกถึงรูปร่างหน้าตา ท่านอนของเรา)
เรียกว่าเอาจิตมาคุมกายในเวลานอน จิตจะไม่หลุดออกไปท่องเที่ยวในยามที่เราหลับ
และจะไม่ฝันไม่ละเมอในยามหลับ(เป็นการปฏิบัติธรรมไปในตัวด้วย เรียกว่า"กายคตานุสติ=การดูกายเป็นกรรมฐาน)
.....ขอเจริญพร...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 03:43:18 »
สวดมนต์ไหว้พระก่อนนอนทำบุญรักษาศีลเป็นดีที่สุดครับ
อาจจะเสริมตรงที่ว่าเวลานอนให้เราระลึกว่า
ตอนนี้เรานอนนะให้เห็นรูปว่าเรานอนมีสติรู้ตัวอยู่ตลอดเวลาครับผม
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ ขุนกระบี่

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 07:06:41 »
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ก่อนนอนสวดมนต์  ทำสมาธิ  ผมทำทุกวัน  ก่อนจะมาสักก็ทำอยู่ทุกวัน   ตอนนี้  ท่องชินบัญชรวันละ5จบ  ก่อนนอนและก่อนออกไปทำงานครับ  ผมเองก็สักเต็มหลังแล้วครับ  ตอนนี้มาด้านหน้าแล้วครับ  ของขึ้นตอนอาจารย์เป่าครอบให้เท่านั้นเองครับ   แต่ตอนที่มำสามธิมีบ้างที่เกร็ง  สั่น  แต่ตอนนอนไม่เคยเป็นครับ

ออฟไลน์ boy12

• จตุตถะ
  • คิดดี ทำดี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 01:17:03 »
อย่ากังวนเลยครับ
boy ขอบคุณทุกคนครับ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 01:37:00 »
อาการเดียว กับลูกชายคนเล็กผมเลย (อายุ 8 ขวบ)  นอนกัดฟัน กรอดๆๆ  เหมือนคนจะหาเรื่อง อย่างนั้นละ  บางที ร้องโวยวาย บางที ถีบ บางทีต่อย

ที่สำคัณ  นอนเตียงเดียวกับผมด้วยซิ

ผมนี่ นอนวันไหนเพลียๆ กินอิ่มๆก่อนนอน  ผมนอน กรน  สนั่นเมือง นั่นละครับ  บางครั้ง ทั้งแฟน ทั้งลูกชาย  ตื่นขึ้นมา หัวร่อ ผมนั่นละครับ

ปล. ผมว่า อย่าวิตกจนเกินงาม ไปครับ  เป็นห่วงครับ  เครียดเปล่าๆ

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 10:34:26 »
ขอบคุณค่ะสำหรับทุก ๆ คำตอบ และคำแนะนำ มีหลากหลายแนวทางให้คิดดีค่ะ
สบายใจแล้วค่ะ ไม่คิดมากแล้วค่ะ สงสัยตัวเองอาจจะคิดมากไปจริง ๆ  :045:
จิตอาจจะนึกถึงวัดบางพระอยู่ เพราะกำลังจะกลับเมืองไทยสิ้นเดือนนะคะ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 11:15:11 »
***เหมือนตกอยู่ในพวัง.....แต่รู้สึกตัว....ว่ากำลังทำอะไร.... :045: :045: :045: อาการแบบนี้ทำให้เราสุขใจได้อย่างเหลือเชื่อเมื่อไปไหว้ครู :054: :054: :054:***
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ก.ย. 2552, 08:41:52 »
อาการนอนขบฟันหรือกัดฟัน ส่วนใหญ่เกิดจากมีเรื่องที่คิดมากครับหรือมีปัญหาอะไรบางอย่าเก็บกดอยู่