ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ รบกวนด้วยค่ะ  (อ่าน 2262 ครั้ง)

ออฟไลน์ ploi

• ทุติยะ
  • **
  • สมาชิกใหม่ค่ะ
    • MSN Messenger - pretty_ploiii@hotmail.com
สมาชิกใหม่ รบกวนด้วยค่ะ
« เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 01:43:23 »
สวัสดีค่ะ หนูชื่อพลอย อายุ 23 ปี ปัจจุบันทำอาชีพ พนักงานต้อนรับ สนใจเรื่องการสักมานานมากแล้วค่ะ คำถามคือ

1. หนูต้องการสัก ยันต์ที่ให้พุทธคุณที่ให้พุทธคุณทางเมตตา มหานิยม ค่ะ ควรสักอะไรดีคะ (ส่วนตัวคือได้ยิน เกี่ยวกับจิ้งจก)
2.ถ้าขับรถไป ควรใช้เส้นทางไหนคะ (หนูอยู่เมืองเอก รังสิตค่ะ)
3.หนูควรไปสักกับท่านอาจารย์ท่านไหนคะ?
4.การแต่งตัวเพื่อเตรียมไปสัก ควรแต่งตัวอย่างไร หนูกลัวจะไม่สุภาพเวลาสักค่ะ
5.ควรเตรียมอุปกรณ์บูชาอะไรไปบ้างคะ (อุปกรณ์อะไรที่ทางวัดยังต้องการบ้าง?)
6.หนูต้องลงยันต์ครูก่อนใช่หรือไม่คะ?

รบกวนพี่ ทุกๆท่านด้วยนะคะ ถามมากมายเหลือเกิน โดยส่วนตัวยังหวาดๆกับความเจ็บ แต่ใจรักยังมากกว่า ขอกำลังใจจากทุดท่นด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ตอบ: สมาชิกใหม่ รบกวนด้วยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 02:32:43 »
สวัสดีค่ะ หนูชื่อพลอย อายุ 23 ปี ปัจจุบันทำอาชีพ พนักงานต้อนรับ สนใจเรื่องการสักมานานมากแล้วค่ะ คำถามคือ

1. หนูต้องการสัก ยันต์ที่ให้พุทธคุณที่ให้พุทธคุณทางเมตตา มหานิยม ค่ะ ควรสักอะไรดีคะ (ส่วนตัวคือได้ยิน เกี่ยวกับจิ้งจก)

ตอบ ผมแนะนำ สาริกา ครับ  ผมก็ พนักงาน ต้อนรับครับ  เมตตาดีแท้ครับ

2.ถ้าขับรถไป ควรใช้เส้นทางไหนคะ (หนูอยู่เมืองเอก รังสิตค่ะ)

ตอบ  เส้นทาง มาทางเส้น พระปิ่นเกล้าครับ  ผ่านปิ่นเกล้า ขึ้นคู่ขนานลอยฟ้า ลงจากคู่ขนาน ดูป้าย ไป นครปฐม  ก่อนที่จะถึง นครปฐม ดูป้ายที่จะเลี้ยวขวาเข้า  นครชัยศรี  เลี้ยวเข้าเส้นนั้นละครับ

ป้ายจะมีบอกตลอดทาง ไป วัดบางพระ  ถ้ากลัวเลี้ยวผิดทาง ก็ถามๆ คนแถวๆนั้น นั่นละครับ

3.หนูควรไปสักกับท่านอาจารย์ท่านไหนคะ?

ตอบ  มีหลายอาจารณ์ ครับ  ที่เน้นๆ ก็ หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่ต้อย  หลวงพี่ญา หลวงพี่นัน  เอาแค่  4  องค์นี้  ก็ สุดๆแล้วครับ ที่วัดบางพระ

4.การแต่งตัวเพื่อเตรียมไปสัก ควรแต่งตัวอย่างไร หนูกลัวจะไม่สุภาพเวลาสักค่ะ

ตอบ  ดูให้มิดชิดหน่อยก็ดีครับ  เป็นไปใด้ นุ่งกางเกงขายาว เสื้อยือคอกลม มีเชิ๊ดซักตัว ใส่คลุม ก็จะดีเลยครับ เผื่อจะสัก ข้างหลัง จะใด้ใส่คลุม ให้มิดชิดใว้ครับ

5.ควรเตรียมอุปกรณ์บูชาอะไรไปบ้างคะ (อุปกรณ์อะไรที่ทางวัดยังต้องการบ้าง?)

เตรียมเงิน และกำลังใจ ไปครับ ที่วัดมีให้พร้อมครับ  ค่าดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่  กับเงินค่าครู  25  บาทครับ ตกลง ไม่เกิน  100   บาทครับ

6.หนูต้องลงยันต์ครูก่อนใช่หรือไม่คะ?

ตอบ  ถ้าให้ แนะนำ จริงๆ ผมว่า  เก้ายอด นั่นละครับ  ยันต์แรก ตามด้วย สาริกา ต่อท้ายล่าง เก้ายอด  ตอนนี้ มีพิมย์เล็กครับ  น้องๆ สาวๆ ที่ทำงานผม ก็ สักเก้ายอด กับ สาริกา นี่ละครับ เพียบ

รบกวนพี่ ทุกๆท่านด้วยนะคะ ถามมากมายเหลือเกิน โดยส่วนตัวยังหวาดๆกับความเจ็บ แต่ใจรักยังมากกว่า ขอกำลังใจจากทุดท่นด้วยค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ตอบ ขอให้ โชคดี สมหวังกับสิ่งที่ต้องการน๊ะครับ

ชาญ ครับ :054:

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - pretty_ploiii@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 10:14:38 »
ขอบคุณพี่ชาญมากค่ะ ตอนนี้พยายามหาข้อมูลอยู่ หวังว่าอีกไม่นานจะได้เป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันนะคะ :054:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 10:56:54 »
ขอบคุณพี่ชาญมากค่ะ ตอนนี้พยายามหาข้อมูลอยู่ หวังว่าอีกไม่นานจะได้เป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันนะคะ :054:

ยินดีต้อนรับ สู่วัดบางพระครับ  แล้วอย่าลืมน๊ะครับ ฝากตัวเป็น ศิษย์ วัดบางพระแล้ว วันไหว้ครู ถ้ามีโอกาศ  ควรจะไปไหว้ครู ครอบครู ด้วยน๊ะครับ 1 ปี มีครั้งเดียว  :050:

ปีที่จะถึงนี้ก็

วันเสาร์ ที่ 27 ก.พ 2553  เวลา 09.39 น ครับ  ที่ลาน หน้าวัด นั่นละครับ

แล้วพบกันครับ  วันไหว้ครู :054: :054: :054:

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 01:07:20 »

ยินดีต้อนรับน้องคับ

เป็นกำลังใจให้น้องนะครับ

ขอบคุณ
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 04:38:59 »
ยินดีต้อนรับครับคุณ ploi
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 05:45:57 »
ยินดีต้อนรับครับ
ขอให้สมหวังนะครับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 06:27:05 »
ยินดีต้อนรับครับขอให้สมหวัง :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 01:16:42 »

ยินดีต้อนรับครับ ขอให้สมหวังนะครับเป็นกำลังใจให้ศิษย์น้อง เจ็บไม่นานหรอกครับ แต่ได้สิ่งที่หวังไปนะครับ แล้วรักษาให้ดีนะครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 12:55:08 »
ผมเองขอแนะนำ เรื่องการแต่งตัวของสุภาพสตรี ขอให้มิดชิดหน่อยครับ บ่อยครั้งที่ผมเองยังตกใจครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:29:12 »
ยินดีต้อนรับนะครับขอให้สมหวังเร็วๆนะครับ :016:

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:35:13 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านค่ะ กำลังหาวันที่จะไปอยู่ค่ะ  :054:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 05:39:12 โดย ploi »

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:37:28 »
 :059: ลองอัพโลดรูปดูค่ะ ลองทำตั้งนาน รูปออกมาใหญ่ไปหน่อย อายจัง
คราวหน้าจะแก้ไขใหม่นะคะ :075:

ออฟไลน์ one_one

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 10:13:44 »
ยินดีต้อนรับครับ :053:

ออฟไลน์ Anon

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - x_casanova_x@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 11:53:01 »
Welcome to BP

ออฟไลน์ ~~๑อ้วนน้อย๑~~

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - cyclop_headhunter@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 10:56:50 »
ขอให้พี่สมปรารถนานะครับ

:002: :002: :002:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 04:15:13 »
ขอให้สมหวังครับพี่

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 06:12:44 »
ขอให้สมหวังนะครับ

วันไหว้ครูเจอกัน โน๊ะ

บะบายครับ

:015: