ผู้เขียน หัวข้อ: วัดปราการ ต.ท่าขนอน อ.คีรีรัฐนิคม จ.สุราษฏร์ธานี  (อ่าน 8395 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ทางเข้าวัดปราการ

วัดอยู่ติดแม่น้ำพุมดวง

รูปหล่อพ่อท่านเชื่อม

ปัจจุบันสังขารของหลวงพ่อ...ยังคงอยู่ไม่เน่าไม่เปลื่อย...

พ่อท่านเอ็น  วัดเขาราหู ท่านก็เคยได้บรรพชาเป็นสามเณร ณ วัดปราการ อำเภอคีรีรัฐนิคม จังหวัดสุราษฎร์ธานี เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม พ.ศ. 2493 ซึ่งตรงกับวันจันทร์ แรม 14 ค่ำ เดือน 6 ปีขาล โดยมีพระอุปัชฌาย์ คือ ท่านพระครูสถิตสันตคุณ(หลวงพ่อพัว เกสโร) ซึ่งขณะนั้นปกครองวัดสถิตคีรีรมย์ อยู่

ขอขอบคุณภาพจาก...คุณ เผด็จ แซ่ลิ้ม
เป็นเหรียญที่มีประสบการณ์สูงของชาวท่าขนอน อ.คีรีรัฐนิคม จ.สุราษฏร์ธานี ท้องที่นิยมมากเพราะมีประสบการณ์หลากหลาย เป็นเหรียญที่ ล.พ.พัว วัดบางเดือนปลุกเสก กล่าวกันว่าท่านปลุกเสกเหรียญรุ่นนี้จนกระทั่งเหรียญที่บรรจุอยู่ในบาตรพระ กระโดดออกมาข้างนอกเลยทีเดียว... ซึ่งหลวงพ่อเชื่อมมีศักดิ์เป็นน้าของหลวงพ่อพัว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก...www.thakhanon.com

ออฟไลน์ leng_kub

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - sabyedee_kub@hotmail.com
    • วัดเขาราหู
    • อีเมล
ขอบคุณครับ :016:
เวปไซด์ วัดเขาราหู
www.wat-khaorahu.com

ยินดีต้อนรับทุกท่านด้วยความจริงใจครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอเชิญ...ชมรายละเอียดภายในวัดปราการ  เพิ่มเติมครับ...

ประตูทางเข้าออกอีกด้านหนึ่งครับ

พระอุโบสถของวัดปราการครับ

วิหารมณฑปหลังใหม่ครับ

พระรูปเหมือนหล่อของพ่อท่านเชื่อมและอดีตเจ้าอาวาส วัดปราการครับ

พระพุทธรูปเก่าแก่คู่วัดแห่งนี้ครับ

กุฏิสงฆ์และหอระฆัง

ขอขอบพระคุณพี่ๆน้องๆทุกๆท่านที่เข้ามาชมกัน...ด้วยความปรารถนาดี...ธรรมะรักโข

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ธรรมมะรักโข สำหรับข้อมูล  และรูปภาพมากครับ

น่าไปเที่ยวมากเลย ครับ