ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประวัติพระรุ่นจงอางศึก สุพรรณบุรี  (อ่าน 23767 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
คือว่า..พอดีที่บ้านผมมีพระอู่ทองออกศึก รุ่นจงอางศึก อยู่ 2-3องค์ ตอนแรกคิดว่าเป็นพระสนามทั่วไป..ตอนหลังจึงมาเจอในเน็ต และ ตามหนังสือพระ...ซึ่งส่วนใหญ่จะลงประวัติเพียงแค่ว่าเป็นพระดี ราคาถูก สร้างแจกทหารรุ่นจงอางศึกที่ไปรบเวียดนามประมาณนั้นแหละครับ..แต่ไม่มีรายละเอียดอะไรมากไปกว่านี้..หากเพื่อนๆพี่ๆท่านใดพอจะทราบประวัติพระรุ่นนี้ว่าใครเป็นผู้สร้าง , สร้างโดยวัดใด
, มีการสร้างทั้งหมดกี่องค์ และ กี่พิมพ์ รวมทั้งเกจิอาจารย์ท่านใดปลุกเสกบ้าง..ช่วยนำความรู้มาถ่ายทอดเป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นหลังจะเป็นพระคุณอย่างมากครับ..เพราะผมเกรงว่าต่อไปประวัติพระเหล่านี้จะหายไปจนกระทั่งไม่มีคนรู้จัก และ มองข้ามพระดีๆเหล่านี้ไปอย่างน่าเสียดาย

ปล.ภาพที่เห็น..ผมยืมมาจากเว็บอื่นครับผม

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สร้างโดยหลวงปู่โพธิ์ (พระครูศรีรัตนาภิรักษ์)อดืตเจ้าอาวาสวัดพระศรีมหาธาตุครับ(ต้นกำเนิดผงสุพรรณ)
มวลสารก็มากมาย เช่นพระผงสุพรรณ ผงพระถ้ำเสือ ผงพระขุนแผนบ้านกร่าง และพระเครื่องเนื้อดินอีกหลายคณาจารย์ครับ
รุ่นแรกสีแดง พิธีพุทธาภิเษก ๑๓ พฤษภาคม ๒๕๑๐
 โดยพระคณาจารย์๖๙รูป  อาทิ
๙ สมเด็จ , หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ , หลวงพ่อเงิน วัดดอนฯ, หลวงพ่อฑูร วัดโพธิ์นิมิต หลวงพ่อมุ่ย หลวงพ่อกวย หลวงพ่อแดง หลวงพ่อแต้มเป็นต้นครับ
สร้างจำนวน๑๖๘,๐๐๐องค์  แจกทหารจงอางศึกไปรบเวียดนาม ๒๕,๗๐๐องค์  ที่เหลือแจกพ่อค้าประชาชนทั่วๆป

รุ่นสอง สีดำ  พิธีพุทธาภิเษก ๒-๑๐ มีนาคม ๒๕๑๑  และ ๑๓ เมษายนปีเดียวกัน  โดยพระคณาจารย์ชุดเดียวกับรุ่นแรก
สร้างจำนวน ๕๐๐,๐๐๐องค์ แจกหน่วยงานราชการต่างๆนับแสน  และบรรจุในพระปรางค์วัดพระศรีฯ สุพรรณ อีกส่วนหนึ่ง เมื่อ๒๘มกราคม๒๕๑๒
เรียกกันว่ารุ่นทหารผีครับ เพราะเมื่อโดนยิงแล้วไม่ตายยังลุกขึ้นมาสู้ต่อได้ครับ เป็นพระเครื่องดีพุทธคุณสูง ราคาเยาว์น่าบูชา อนาคตไกลแน่นอนครับ..... :053:

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณท่านJakkrit มากครับ...ผมเดินดูตามแผงพระในหาดใหญ่พบพระพิมพ์นี้อยู่เรื่อย..หนล่าสุดนี่ผมไปเสาะหาเช่ามาจากแผงแค่องค์ละ 50 บาทเพราะเจ้าของแผงไม่รู้จักว่าพระอะไรเลยปล่อยถูกครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
เก็บไว้ให้ดีนะครับ ต่อไปจะหายากครับ แถวสุพรรณบ้านผม ก็เล่นหาบูชากันหลายบาทอยู่ครับ
(ไม่ต้องเรียกท่านหรอกครับเรียก จักรกฤษณ์ เฉยๆดีกว่าครับผมเพิ่ง อายุ 18 เองครับพี่)อิอิ :095:

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
พอทราบประวัติแล้วอยากได้ขึ้นมาเลย

อิอิ  :002: :002:

ออฟไลน์ TheJack

• ตติยะ
  • ฐิติปญฺโญ
รู้สึกว่าที่บ้านจะมีเนื้อสีแดงอยู่ 1 องค์ครับ
ขนาดว่าผมเป็นคนสุพรรณฯ นะเนี่ย ยังไม่รู้เรื่องนี้เลย 5555

ตอนแรกคิดว่าของวัดระฆัง เพราะรูปด้านหลังคล้ายๆ ระฆัง 555
มาดูอีกทีมันก็เหมือนยอดพระปรางค์ของวัดพระธาตุ สุพรรณฯ นะ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
รู้สึกว่าที่บ้านจะมีเนื้อสีแดงอยู่ 1 องค์ครับ
ขนาดว่าผมเป็นคนสุพรรณฯ นะเนี่ย ยังไม่รู้เรื่องนี้เลย 5555

ตอนแรกคิดว่าของวัดระฆัง เพราะรูปด้านหลังคล้ายๆ ระฆัง 555
มาดูอีกทีมันก็เหมือนยอดพระปรางค์ของวัดพระธาตุ สุพรรณฯ นะ

นั่นไง...เจอคนที่มีไว้ในครอบครองแต่ไม่ทราบประวัติคนนึงแล้ว...ผมถึงบอกในตอนแรกไงครับว่ากลัวประวัติและความรู้เหล่านี้จะสูญหายไปกับคนรุ่นเก่าๆหมด

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ใช่ครับ ใครมีความรู้อะไรก็เอามาแบ่งปันพี่น้อง ชาววัดบางพระ ด้วยกันครับ จะได้รู้กันอย่างทั่วถึง :053: