ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปุ่บุญ-หลวงพ่อเงินขอถามสายนครปฐมครับ  (อ่าน 1386 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ผมอยากทราบปีที่สร้างครับ ไปถามมาหลายท่านบอกมาว่าปี พ.ศ.24xx แต่ไม่ทราบปีนะครับ

ขอขอบคุณผู้ที่ให้ข้อมูลด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ผมมาให้กำลังใจครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
มาให้กำลังใจ พี่เจมสืครับ

แต่ดูแล้ว น่าจะเก่ามาเลยนะครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
หลวงปู่บุญท่านสร้างพระชัยวัฒน์ก็อยู่ในราวๆ พ.ศ.2444-45 ซึ่งขณะนั้นท่านเป็นเจ้าคณะอำเภอนครชัยศรี
ซึ่งสมเด็จพระสังฆราช แพ ท่านคงน่าจะมีส่วนในการสร้างพระชัยวัฒน์ของหลวงปู่บุญด้วย
พระชัยวัฒน์ของหลวงปู่บุญนั้น ท่านสร้างมีด้วยกันหลายพิมพ์ เช่น
พิมพ์ชะลูด พิมพ์ต้อ พิมพ์ป้อมใหญ่ พิมพ์คอหอก และพิมพ์ป้อมเล็ก
เนื้อพระจะออกทางกระแสเนื้อทองเหลืองอมเขียวเล็กน้อย

(ของพี่ เป็นพิมพ์ ป้อมเล็กครับ)

..................................................................................

ส่วนพระชินราชหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
หลวงพ่อเงิน ท่านชอบพระพิมพ์พระพุทธชินราชอย่างมาก
การจัดสร้างจึงเห็นพิมพ์นี่อยู่บ่อยครั้ง ตั้งแต่ปี 2515-2517 ครับ
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
พระชัยวัฒน์องค์นี้ผมไม่ทราบที่ครับ แต่ดูในรูปโดยรวมโลหะ เนื้อทองผสมนั้น ดูแล้วน่าจะไม่ค่อยดีครับ ส่วนพระนางพญานั้นดูแล้วน่าจะแท้นะครับแตไม่ใช่หลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมแน่นอน ( ชัยวัฒน์ไม่ใช่พิมพ์ป้อมนะครับท่าเทียบกับขนาดแล้วน่าจะเป็นชัยวัฒน์มากกว่า)                            ต้นพระงาม :054:
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ใจก็คิดเหมือนพี่ครับ....เพราะเห็นมีบัวหลังด้วย แต่ผมไม่กล้าฟันธง เพราะพี่เค้าบอกว่าของหลวงปู่บุญ.