ผู้เขียน หัวข้อ: พระนาดูนให้หน่อยครับ แท้หรือป่าว  (อ่าน 21055 ครั้ง)

ออฟไลน์ wipoj

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนผู้รู้ช่วยพิจารณาพระนาดูนให้หน่อยครับ แท้หรือป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2553, 05:21:54 โดย wipoj »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พระนาดูนให้หน่อยครับ แท้หรือป่าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 05:29:47 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2553, 05:34:49 โดย wipoj »

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: พระนาดูนให้หน่อยครับ แท้หรือป่าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 05:31:24 »
ด้านหลังคับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 05:49:38 »
ขออนุญาตินะครับ..ถ้าดูจากภาพคงตอบยากครับ..
ลองอ่าน..และดูเนื้อ มวลสารตามเลยนะครับ..

พระกรุนาดูนเราจะเห็นเม็ดมวลสารดำ ขาวขุ่น ส่วนผสมของพระกรุนาดูนจะมีแกลบ ข้าวเปลือก เป็นส่วนผสมหลัก และเป็นเนื้อดิน หินทราย ศิลาแลง อัดแน่ในเนื้อพระ พระกรุนาดูนจะผ่านการเผาผแก่ไฟ) เม็ดข้าวสารที่ อยู่ในเนื้อพระจะไห้ไฟกลายเป็น เม็ดข้าวสารดำที่ฝังติดแน่นในเนื้อพระ และคราบรารักดำ จะติดแน่น และมีคราบฝ้ากรุติด ตามซอกต่างๆในองค์พระ

พระกรุนาดูนเป็นพระเนื้อดินเผา หินทราย ในเนื้อพระจะเป็นเนื้อศิลาแลง เม็ดเล็กๆเรียงตัวกันหนาแน่นในเนื้อพระ พระกรุนาดูนที่ผ่านการเผาไฟจะแลดูแกร่ง ส่วนพระที่ไม่ถูกไฟหรือถูกไฟน้อยความแกร่งก็ลดน้อยลงไป กรุนดูน ที่ผ่านการเผามา เม็ดเล็กๆดำๆที่ในเนื้อพระ จะเม็ดข้าวสารดำที่ติดแน่นในเนื้อพระ ส่วนเป็นคราบดำๆเป็นรารัก และในเนื้อพระที่ เผาไฟจะพบเม็ดเงินเม็ดทอง ขนาดเล็กมากๆติดในเนื้อพระในบางองค์อาจเจอ หินสี ฝังตัวในเนื้อพระ

คนสมัยก่อนเผา วัสดุที่นำมาใช้เป็นแกลบ (ข้าวเปลือกที่ยังมีเม็ดข้าวสารตกค้าง) การเผาพระกรุนาดูนเผาในที่แจ้ง ลักษณะการเผา จะขุดบริเวณที่ทำพิธีเป็นหลุมลึกลงไปในพื้นดิน ลองพื้นด้วย ข้าวเปลือก แกลบ และไม้ยางนา ส่วนด้านบนวางไม้เรียงกันเป็นแถวยาว เมื่อ เผาไฟความร้อนจากด้านบนลงไป ด้านล่างที่เป็นแกลบ ลองพื้นไว้ ในเนื้อพระ จะเห็นเป็นเม็ดคล้ายข้าวสาร สีดำ ส่วนคราบฝ้าสีขาว เป็นคราบกรุที่ฝังแน่นในเนื้อพระ ขัดล้างไม่ออก เนื้อพระกรุนาดูนเป็นเนื้อ ดินทรายแกลบ และศิลาแลง เพื่อผ่านการเผาไฟ เนื้อพระส่วนถูกตวามร้อนมากจะแลดูแกร่ง ส่วนที่ถูกไฟน้อยก็จะดูไม้แกร่ง แล้วมักจะมีคราบเขม่าไฟ ติดตามองค์พระหรือ ตามซอกเนื้อ ด้านในจะต่างสี เพราะสาเหตุจากส่วนที่ถูกความร้อน เราจะเห็นความแตกต่างของ เนื้อพระ มีทั้งสีเข้มและจางส่วนนี้พระเก๊ทำโดยใช้สีทาย้อม (ส่วนพระที่เลียนแบบมักเป็นสีเดียวกันตลอดทั้งองค์)พระกรุบรมธาตุนาดูน เป็นพระที่เผากลางแจ้งอุณหภูมิความร้อนไม่คงที่ พระส่วนที่ ถูกความร้อนมากจะแลดูแกร่งส่วนพระส่วนที่ถูกความร้อนน้อย จะแลดูไม่แกร่ง (ส่วนพระที่ เลียนแบบ หรือเก๊ จะนำพระที่แตกหักนำไปบดละเอียดแล้วผสมดินบริเวณกรุ จากนั้นนำกดแม่พิมพ์ ขึ้นรูปใหม่ แล้วถึงนำไปเผาไฟ ที่ อุณหภูมิความร้อนคงที่แบบเตาเผาทั่วไป พระที่ได้มาจะแลดูแกร่งเหมือนหิน (หม้อดินใหม่ที่ผ่านการเผามา เป็นแบบไหน พระที่เลียนแบบก็ไม่ต่างกับหม้อดินใหม่)ส่วนพระกรุนาดูนตัวจริง  ตรงความแกร่งและธรรมชาติ ความเก่า คราบฝ้าขาว คราบราดำแลดูเป็นธรรมชาติมากกว่าพระที่ทำเลียนแบบตัวอย่างพระแผงตัดเก้าและและพระแผงอื่นๆ พระที่ได้มาจากกรุจริงๆ เค้าตัดก่อนที่จะเผาไฟ ไม่ใชพระที่แตกหักนำมาบดผสมดินบริเวณกรุ แล้วนำมาขึ้นรูปใหม่ *อัดด้วยเครื่องมือสมัยใหม่ ทำแบบเป็นชั้นๆเพื่อให้ดูเนื้อพระด้านในหลังจากที่ตัดหรือ ผ่าออกมาเป็นแผงตัด *เหมือนหินเป็นชั้นๆแล้วจึงนำพระไปเผาไฟ (เตาเผา)เพื่อให้เนื้อพระดูแกร่ง แต่ธรรมชาติ ความเก่าไม่มีเลย

ข้อมูลจาก
http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=banphra&id=1448&page=2&page_limit=50
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 07:25:05 »
ขออภัยครับ
พระนาดูนขุดพบเมื่อประมาณปี พ.ศ 2522 ในช่วงนั้นผียัดกรุมีเยอะครับ ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยศึกษาเรื่องนี้ (ไม่ทราบว่าเท็จจริงเป็นอย่างไร) ส่วนใหญ่จะศึกษาตามสากลมากกว่า แล้วพระเนื้อแกร่งๆๆแข็งๆๆ(ผสมปูนตุ๊กแก ปูนปูกระเบื้อง) ไม่ค่อยชอบเอาเสียเลย (ประมาณว่าเคยโดนมาอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ (เป็นแค่เพียงอีกหนึ่งความเห็นน่ะครับ)

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.ย. 2553, 09:01:04 »
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.ย. 2553, 10:43:45 »
ขออภัยมิได้มีเจตนาขุดกระทู้พึ่งมาเจอ
ก็จะตอบให้รับทราบเพื่อมิให้หลงทางในการศึกษาและสะสม
พระปรกเล็กองค์นี้เป็นพระแท้ที่สร้างใหม่โดยใช้พระกรุมาอัดท่านขึ้นคอได้อย่างสบายใจครับ

พร้อมกันนี้ก็ได้นำภาพมาให้ชมกัน
 องค์นี้ปรกใหญ่ปีกแคบ กรุสระบัวครับ

องค์นี้ปรกเล็กครับ กรุพระธาตุนาดูน

ส่งมาให้ชมกันสวยๆเป็นวิทยาทานครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ต.ค. 2553, 09:25:28 »
ขอบคุณครับ แต่เวลาส่องกับไฟนีออนจะเห็นเม็ดเงิน เม็ดทอง และเม็ดใสๆ วาวๆ ให้เห็นคับ ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร ข้อความรู้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2553, 09:42:09 โดย wipoj »