ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูพระหลวงพ่อพรหมอีกองค์นะครับ [ไม่รู้จะเรียกยังไง]  (อ่าน 5076 ครั้ง)

ออฟไลน์ boyppon

• ตติยะ

ช่วยดูทีครับว่าแท้ไหม แล้วเขาเรียกว่ารุ่นอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ยังไม่เก่านะครับ..ดูแล้วจะเป็นพระเครื่องยุคใหม่ทําขึ้นครับ.
อาจจะออกที่วัดช่องแค...ถ้าจะให้ตีว่าทันหลวงพ่อก็คงไม่ได้ครับ..
เพราะรุ่นเตารีดนี้...หรือจะเป็นรุ่นรูปหล่อ...หรือจะเป็นสมเด็จเนื้อทองเหลือง..
ท่านจะใช้ระฆังเก่ามาทําครับ...
ตามความเป็นจริง...เมื่อเอาระฆังเก่า เป็น ร้อยปี..ทองเหลืองย่อมมีความเก่า ความแห้ง การแตกราน ในเนื้อ เมื่อเอามาปั้มกด...ทองเหลืองจะไม่เป็นสีเดียวกันครับ..ทองเหลืองจะออก แบบว่า ทองเหลืองไม่กลืนแบบเป็นเนื้อเดียวกัน...สีเดียวกัน..ทองเหลืองจะ ดําๆด่างๆ แตกลาย ตามภาษาชาวบ้านว่า...หมดยางครับ.ความเก่าต้องมี รูพรุนตามธรรมชาติจากการกัดเซาะของดินฟ้าอากาศต้องมี...รอยราน รอยร้าว รอยปริ รอยแยก..
ต้องสังเกตุดีๆครับ....แต่เดี๋ยวนี้ทันสมัยแล้วครับ...เก๊ปลอมความเก่าได้เหมือนมากๆ...แบบว่าโดนกันมาเป็นแถว...แบบเอาระฆังเก่าๆถึงยุคมาปั้มครับ...
ผมขอเอาจุดเดียวอยู่ของหลวงพ่อพรหมรุ่นนี้มาให้ดูนะครับ...
(แต่ก็อีกแหล่ะครับ....เดี๋ยวนี้ยุค คอมพิวเตอร์ อะไรที่ทําไม่ได้...และปลอมดีเสียด้วย)

จุดสังเกตุครับ...

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

• ตติยะ
ขอบคุณมากครับพี่ pepsi ผมดูแล้วมันไม่เหมือนรูปของที่พี่ pepsi เคยโชว์ สีขององค์พระของผม เป็นสีเหลืองเงาๆ มีจุดตรงแขน
สีเหลืองเหมือนลอก เห็นสีขาวๆเงาๆในเนื้ออะครับ อิอิอิ ก็คงไม่แท้ เรียกว่ารุ่นเตารีดใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ขอบคุณมากครับพี่ pepsi ผมดูแล้วมันไม่เหมือนรูปของที่พี่ pepsi เคยโชว์ สีขององค์พระของผม เป็นสีเหลืองเงาๆ มีจุดตรงแขน
สีเหลืองเหมือนลอก เห็นสีขาวๆเงาๆในเนื้ออะครับ อิอิอิ ก็คงไม่แท้ เรียกว่ารุ่นเตารีดใช่ไหมครับ

ใช่ครับ...

ออฟไลน์ mol2516

• ตติยะ
  • จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
    • MSN Messenger - puriselo@hotmail.com
    • อีเมล
อย่าพึ่งด่วนสรุปนะครับ พิมพ์นี้ผมทราบประวัติมามีเนื้อตะกั่ว ชุบทองด้วยนะครับท่าน เพราะฉะนั้นให้พิจารณาตำหนิอื่น ๆ ให้ละเอียดครับ เท่าที่เห็นจากภาพเป็นเนื้อตะกั่วชุบทอง แจกกรรมการนะครับท่าน ราคาไม่เบาเลยถ้า แท้ (ผมคนตาคลีครับ แต่ดูเป็นเพียงไม่กี่รุ่นหรอกครับ) ส่วนจุดสังเกตที่เพื่อนแนะนำนั้นถูกแล้วครับ จุดนั้นเป็นจุดตายเลยทีเดียว ในตัว ว. ของคำว่าหลวงพ่อ มีจุดใข่ปลาด้วย และอีกหลายจุดครับ

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านนะครับ ผมได้ลองเอาติดตัวไป แล้วไปที่ห้างที่มีแผงพระแล้วครับ ปรากฎว่าแบบนี้ครับ
ผมก็ลองดูๆตามแผงแล้วมีแผงนึงถามว่า มีพระอะไรมาให้เช่าบูชาได้นะหรือเอามาให้ดูก็ได้ อิอิอิ เข้าทาง
เพราะผมก็อยากเอามาให้ดูอยู่แล้ว ผมก็เลยเอาพระออกมาแล้วบอกว่า พี่ช่วยดูให้ผมทีสิครับว่าแท้ไหม
เขาก็ส่องดู แล้วก็บอกว่าเปิดตลับออกมาดูได้ไหม ผมก็บอกว่าได้ครับ พี่เขาก็ดูๆ ดูอยู่นาน แล้วก็เรียก
เพื่อนอีกแพงมาดู แต่คนนี้ดูแป๊บเดียว

พี่คนแรก : พระของน้ององค์นี้ไม่แท้หรอกครับ แต่พี่อยากได้ของน้องไว้ดูแปลกดีไม่เคยเห็น
ผม : พระเป็นของพ่อผม ผมคงให้พี่เช่าไม่ได้หรอก
พี่คนสอง : สงสัยคิดว่าของแท้มั้ง มึงก็คืนน้องเค้าไปเหอะ จะเอาไปทำไมวะของเก๊
ผม : ยิ้มๆ แล้วก็บอกว่าขอบคุณครับที่ช่วยดูให้ตั้งนาน ขอพระผมคืนด้วยครับ
พี่คนแรก : พูดเหมือน ยื้อๆ แล้วบอกไหนๆก็ไม่แท้ ก็ให้พี่ไม่ได้หรอ
ผม : ไม่ได้หรอกครับเด๋วพ่อผมว่าจริงๆ (ระหว่างนี้พี่คนสองจะพูดตลอดว่าของเก๊ ของแท้ไม่มีแบบนี้
       แล้วก็เดินกลับแผงไป ผมก็คิดว่าเก๊ก็คืนตรูมาสิฟะ)
พี่คนแรก : เอางี้พี่ให้ 1000 นึง พี่ไม่เคยเห็นเลยอยากได้ไว้
ผม : พี่อย่าให้ราคาผมเลย ผมก็บอกพี่ตั้งแต่แรกแล้วว่า แค่อยากถามว่าพระแท้ไหม ไม่ใช่เอามาให้เช่าเงินผมมี อิอิอิ
พี่คนแรก : เขาก็เลยทำท่าจะคืนให้ แล้วทันใดนั้น พี่คนที่สองเดินมาแล้วบอกว่า
พี่คนสอง : นี่ไงของแท้ พี่เอามาให้ดู ไม่เหมือนของน้องหรอกของน้องเก๊แล้วเอาไปชุบทอง (ย้ำอีกละแมร่งๆๆๆ)
ผม : ขอบคุณพี่ทั้งสองคนมากนะครับที่ให้ความรู้ผม จะได้รู้ว่าพระองค์นี้ไม่แท้
พี่คนแรก : ไม่เปลี่ยนใจจริงๆหรอพี่อยากได้นะ แปลกดี เอางี้พี่ให้ 2000
ผม : ไม่หรอกครับพี่ ไม่ได้จริงๆ ทันใดนั้น มีคนเดินมาข้างหลังผม อิอิอิ พ่อผมมา
พ่อ : ว่าไง แอบเอาพระพ่อมาให้พี่เขาดูหรอ (ผมก็ยิ้มๆ)
พี่คนแรก : พระของพี่หรอ ผมเห็นสวยดีแต่ไม่แท้หรอก ผมอยากได้พี่ให้ผมนะผมให้ 2000
พ่อ : พี่ไม่เคยขายพระกินหรอกนะน้อง ไม่ว่าพระจะแท้หรือจะไม่แท้ (พี่คนที่สองเงียบไปเลยครับ สะจายยยย)

แล้วพี่คนแรกก็คืนพระมาให้พ่อผม เรื่องก็จบเท่านี้อะครับ ผมไม่เข้าใจว่าจะยื้อทำไม พระก็ไม่แท้
ผมคิดเลยนะ ถ้าเราไปคนเดียวนี่จะเป็นยังไงหว่า พ่อผมก็เล่าเรื่องที่เพื่อนเขาเคยเล่าให้ฟังสมัยก่อน
ซะยาววววววเลยกึ่งๆว่าผมด้วย ก็แค่เราอยากรู้ว่าแท้ไม่แท้ก็แค่นั้น ไม่คิดว่าจะมีการยื้อยุด แบบนี้
บอกตรงๆกลัวเลยอะครับ นี่เป็นครั้งแรกที่ผมเคยเอาพระไปถามที่แผงพระเลยนะครับ  :059: