ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนฟันธง พระร่วงหลังรางปืน กับ สมเด็้จ ไห้ทีครับ  (อ่าน 1612 ครั้ง)

ออฟไลน์ exodus82

• ตติยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2553, 03:11:08 โดย exodus82 »

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ยังไม่เก่านะครับ..
สมเด็จก็เช่นกันครับ อาจจะเป็นของเกจิอาจารย์ทําขึ้นครับ แต่ถ้าถามว่าจากวัดไหน..ต้องขออภัยด้วยครับว่า
ไม่ทราบจริงๆ.

ยังไงลองดูท่านอื่นนะครับ...เผื่อจะให้ความรู้ได้.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ใช่ครับพระสมเด็จ กับ พระร่วงรางปืน ดูยากนะครับ เพราะแต่ละวัดจัดสร้างขึ้นมามากมายครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ดํา_เขต8

• ปัญจมะ
ขออภัยครับพระร่วงของคุณ เป็นเนื้อว่าน หรือว่า เนื้อ อะไรครับ ?

ของผมก็มี แต่ เป็นเหมือนทำจาก หิน อ่าครับ

ออฟไลน์ exodus82

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนฟันธง พระร่วงหลังรางปืน กับ สมŬ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ก.ย. 2553, 04:32:23 »
ขออภัยครับพระร่วงของคุณ เป็นเนื้อว่าน หรือว่า เนื้อ อะไรครับ ?

ของผมก็มี แต่ เป็นเหมือนทำจาก หิน อ่าครับ
ไม่แน่ใจหนะคับ แต่ว่าลองเคาะ เสียงเหมือนโลหะหรอืไม่ก้อ หิน อะคับไม่แน่ใจอย่างอะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2553, 04:41:38 โดย exodus82 »

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ผมเคยได้ยินมาว่า นวัฒกรรม สมัยใหม่นี้ทำพระเก๊ได้เหมือนจนแยกไม่ออก

สิ่งที่จะบ่งบอกได้ ถ้าเป็นเหรียญ ก็ ขอบ ถ้า้เนื้อ ชิน คงเป็นที่ ร้อยแตกร้าว ตามการเวลา

ผิดถูกก็ข้ออภัยนะครับ ฟังเค้ามาอีกที ^ ^

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ ขอตอบแบบฟันธงครับ
01.พระร่วงรางปืน เก๊แน่นอน (เนื้อคาบูร์หล่อ เก๊โบราณ)
02.พระผงพิมพ์สมเด็จเกจิอาจารย์ครับ (ไม่ทราบที่ครับ เพราะสร้างมาหลายวัดมากครับ แต่ที่ดูจากลักษณะพิมพ์แล้วไม่น่าจะเก๊ครับ)

ผมเคยได้ยินมาว่า นวัฒกรรม สมัยใหม่นี้ทำพระเก๊ได้เหมือนจนแยกไม่ออก

สิ่งที่จะบ่งบอกได้ ถ้าเป็นเหรียญ ก็ ขอบ ถ้า้เนื้อ ชิน คงเป็นที่ ร้อยแตกร้าว ตามการเวลา

ผิดถูกก็ข้ออภัยนะครับ ฟังเค้ามาอีกที ^ ^
ขออภัยครับ
ถูกครับ แต่การแตกร้าวสำหรับเนื้อชินนั้น ส่วนใหญ่เกิดจากการแตกร้าวที่เกิดจากเนื้อชินเงิน แต่การแตกร้าวนั้นจะเกิดจากข้างในผุดออกมาข้างนอกครับ (หากไม่ชำนาญการพิจรณาแล้ว ขอบอกได้เลยว่า...ตาแตก ไม่ใช่องค์นี้น่ะครับ)

ปล.ที่จริงไม่อยากฟันธงเลย...ตอบแบบพี่ Pepsi นิ่มนวลสุดๆๆ

ออฟไลน์ ตั้นคนเมืองโอ่ง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ SwEEtGarM ครับ

ได้ความรู้่การดูพระเนื้อ ชิน เพิ่ม อีกแล้วครับ ^ ^