ผู้เขียน หัวข้อ: การทำสมาธิอย่างไรให้จิตสงบ  (อ่าน 2026 ครั้ง)

ออฟไลน์ ice

• ตติยะ
การทำสมาธิอย่างไรให้จิตสงบ
« เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 03:04:26 »
ผมนั่งสมาธิมา ๖ ปีแล้ว ประมาณ วันละ ๑ ถึง ๓ ชั่วโมงแต่ยังรู้ศึกว่าจิตยังไม่สงบ
จะต้องทำอย่างไรครับ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ตอบ: การทำสมาธิอย่างไรให้จิตสงบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 03:35:25 »

ต้องตามเข้าไปอ่าน การปฎิบัติ วิปัสสนากรรมฐาน จากหัวข้อ
สนทนาภาษาผู้ประพฤติ
ธรรมะภาคปฏิบัติ ถาม ตอบ แก้ปัญหา แลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการปฏิบัติธรร

ข้อความและบทความธรรมะดีๆจากท่านพระอาจารย์เมสันต์ (วรี สัจจะ)ครับผม...
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
ตอบ: การทำสมาธิอย่างไรให้จิตสงบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 07:43:23 »
ผมนั่งสมาธิมา ๖ ปีแล้ว ประมาณ วันละ ๑ ถึง ๓ ชั่วโมงแต่ยังรู้ศึกว่าจิตยังไม่สงบ
จะต้องทำอย่างไรครับ
ยินดีด้วยครับ   ที่ท่านมีความมุมานะที่ดี   ในการปฎิบัติธรรมกรรมฐาน
ผมเข้าใจว่าอย่างนี้ครับ
ระหว่างที่คุณนั่งสมาธิอยู่นั้น   ร่างกายคุณพร้อม   แต่จิตคุณยังไม่พร้อม
เพราะในแต่ละวันนั้น   จิตของเราก็ทำงานหนักพอๆกับร่างกายของเราเอง
ดังนั้นจิตจึงอ่อนล้า   ไม่พร้อมที่จะเข้าสู่สภาวะการทำสมาธิ
แต่เราไม่ค่อยจะรู้   จึงไม่ได้สนใจในจิตนั้น
มันก็เหมือนกับรถยนต์คันหนึ่ง   หากดูภายนอก   รถยนต์ที่เราใช้นั้นดูพร้อมไปหมดสำหรับการใช้งาน
มิได้ขาดตกบกพร่องแต่ประการใด   นั่นเป็นเพราะเราขาดการพิจารณาที่ถูกต้อง
เราจึงมันใจว่ารถยนต์ที่เราใช้นั้น   สมบูรณ์
แต่แท้ที่จริงแล้ว   รถยนต์ที่เราใช้นั้น   มันอาจจะขาดน้ำมันเชื้อเพลิง   รถมันก็วิ่งไม่ได้
หรือน้ำมันเบรค   เราก็อาจจะเกิดอุบัติเหตุได้   หม้อแบตเตอรี่น้ำกลั่นแห้ง   อาจจะสตาร์ทไม่ติด   เพราะไม่มีไฟไปจุดระเบิดละอองน้ำมัน
คุณลองพิจจารณาดูใหม่อีกครั้งซิครับ   เช่น กำหนดจิตของเราไวแต่ที่ลมหายใจ เข้า-ออก
ให้รู้ว่ามีลมหายใจเข้ามากระทบ ที่โพรงจมูก
ออกก็ให้รู้ว่ามีลมหายใจออกมากระทบที่ปลายจมูก
ผมเชื่อว่า   คุณทำได้
ขอเป็นอีกหนึ่งแรงใจให้คุณ
ชัยวัฒน์

ออฟไลน์ piginmoon

• ไม่เป็นไร
  • ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ต.ค. 2553, 10:27:21 »
ไม่ยากครับอย่าไปคิดว่ามันไม่สงบสิครับ อย่าไปคิดว่านั่งนาน ๆ เป็นชั่วโมง สองชั่วโมงแล้วมันจะสงบ แต่ถ้าสามารถมีสติรับรู้ในตัวเองได้ตลอดเวลา ไม่ว่า จะนั่ง จะนอน จะกิน จะเดิน ก็สามารถทำสมาธิได้ตลอดเวลาครับ บางทีการนั่งแค่ 5-10 นาทีอาจจะทำให้สงบได้มากกว่าการที่เราพยายามนั่งนาน ๆ แล้วจะให้มันสงบนะครับ การทำดีหรือทำบุญทุกอย่างจะได้บุญคือตัวเองต้องไม่เดือดร้อนครับ อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะครับ แต่ว่าถ้าไม่ถูกต้องอย่างไรต้องกราบขออภัยด้วยนะครับ และขอให้จิตที่สงบและมีสติที่ควบคุมจิตได้นะครับ

ออฟไลน์ ice

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 10:13:56 »
ขอบคุณพี่ๆครับที่ช่วยเสนอแนะต้อนนี้ผมก็นั้งแบบที่พี่ ชัยวัฒน์ บอกอยู่ครับ ทำมา ๖ ปีแล้ว แต่ที่รู้ศึกว่าสงบจริงๆและทุกสิ่งว่างเปล่า
มีแต่ลมหายใจเข้าออกนั้น ทำได้แค่มากสุด ๑๕ นาทีเองครับ
แต่จะพยายามต่อไป ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ มนต์ตรามหาเวทย์

• มารไม่มี บารมีไม่เกิด
  • ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ต.ค. 2553, 05:46:44 »

ผมไปเจอหนังสืออยู่เล่มหนึ่ง ชื่อว่า วิมุตะมิติ มหัศจรรย์แห่งโลกภายใน ขายตามร้านหนังสือชั้นนำทั่วไปนะครับ
แนะนำขั้นตอน และบอกอย่างละเอียดว่าเราอยู่ขั้นไหนและวิธีปฏิบัติขั้นต่อๆไป อีกทั้งยังมีเรื่องของกสินด้วย
อาจมีประโยชน์สำหรับคุณนะครับ ผมก็ต้องอาศัยพึ่งหนังสือเพราะไม่ได้อยู่ไกล้ผู้ปฏิบัติเลย เริ่มก้าวหน้าขึ้นละครับ

ออฟไลน์ ice

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2553, 11:34:46 »
ขอบคุณ ครับ คุณ มนต์ตรามหาเวทย์ จะลองไปหาซื้อมาอ่านดูครับ