ผู้เขียน หัวข้อ: เผลออุทานด่าบุพการี ของจะเสื่อมไหมครับ (อาจดูไร้สาระนะครับ แต่กังวลใจมากครับ)  (อ่าน 2969 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krittin

• ตติยะ
  • อัตตนา โจทยัตตานัง
คือ ผมสักน้ำมันเพชรพญาธร กับหลวงพ่อออด วัดอัปสรมาฯมาครับ แล้ววันนี้ผมนั่งทำงานคอมพิวเตอร์อยู่ครับแล้ว ประมาณว่าคอมมันมีปัญหาผมอุตตสาห์นั่งทำมานานมาก ผมเลยอุทานใส่คอมฯ ว่า"พ่อมึงตาย กูอุสาห์ทำ" ด้วยความโมโห

แต่ผมไม่ได้เจตนาด่าใครนะครับ อย่างนี้จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ อาจฟังดูแปลกๆแต่ผมอยากสบายใจครับ แล้วถ้าผิดแล้วผมต้องทำอย่างไรครับ
"ความศรัทธาเชื่อมั่น เป็นมนต์ขลังอย่างยิ่ง"
ท่านพระครูศีลกิตติคุณ(อั้น คันธาโร)วัดพระญาติการาม

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น
ใจเสื่อมของก็เสื่อม  หัดมีสติหน่อยสิครับจะได้ไม่หลุดด่าใครเขา

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ไม่ควรครับ ถือ เป็นการเปิดประตูทอง

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

• ตติยะ
รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าผมต้องไปหาหลวงพ่อหรือเปล่าครับ หรือขอขมาอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
อยู่ในโหมด นอยด์ แบบนี้  ทางออกที่ดีที่สุด หาเวลาไปกราบพระอาจารย์ให้ท่านประสิทธิให้

ส่วนจะการขอขมานั้นก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย ถ้าเราพิจารณาแล้วว่า สิ่งที่เราพูดไปมันไม่ควร แม้จะเป็นเพียงคำ สบถ ก็ตาม แต่รู้สึกผิดก็ขอขมาได้

ถ้าใกล้ชิดคุ้นเคยกับท่านพอสมควรกาละเทศะก็ บอกเล่ากราบเรียนถามท่าน ตรงๆเลยว่า ที่ทำไปนั้น ผิดมากน้อยแค่ไหน

คงทำให้สบายใจขึ้นบ้างนะครับ อย่างน้อยชีวิตก็ไม่ได้ติดลบ แค่กลับยังจุดเริ่มต้นใหม่เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ของผมไม่เคยด่าใครครับมีแต่แม่ผม(ด่า)สดๆร้อนๆครับตอนสายๆนี่เองไม่มีค่าบ้านให้เขาครับแม่เลยให้พรแต่เช้าเลยครับ  :075::065: :002:ทีหน้าทีหลังก็ระวังๆหน่อยครับ
รักและศรัทธา

• ตติยะ
วันนี้ไปหาหลวงพ่อมาแล้วครับเรื่องเผลดด่าบุพการี ก็ไปบอกกับท่าน ท่านบอกว่า"เออไม่เป็นไร " อย่าทำอีกทีหลัง ไม่ดี แล้วผมก็ไปคุยเรื่องขอตระกรุดทองคำกับท่านให้ท่านจารให้เพื่อใส่ในหลังลอกเกตพ่อแม่ครับ ท่านเมตตามากครับ ใจดีที่สุดเลยครับหลวงพ่อ

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
 :050:เรื่องนี้ผมเคยถามหลวงปู่ที่เรียกว่าเก่งมากท่านหนึ่ง :050:เนื่องจากผมเป็นศิษย์ท่านคนหนึ่งและมีข้อห้ามข้อนี้ชัดเจน(ข้ออื่นแทบไม่ห้ามเลย)ทั้งสักและใช้วัตถุมงคล...รวมทั้งเคยถามพระเกจิที่เก่งๆหลายท่านพอสรุปได้ว่าถ้าอุทานออกมาลอยๆไม่เจาะจงด่าใครหรือไม่มีผู้ถูกกระทำ(จากการด่า)ที่มีชีวิตจิตใจ...ไม่เป็นไรครับ...แต่ก็ควรฝึกฝนไว้ในการระงับสติอารมรมณ์เผื่อเจอสถานการณ์จริงจะได้ไม่หลุดเพราะจะจอดกันตรงเจอสถานการณ์จริงซะส่วนมากครับ... :093:สรุปคือพยายามไม่ให้หลุดดีแล้วครับ... :093:
 :054:...เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวครับผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยล่วงหน้าครับ... :054:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

• ตติยะ
ครับ ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาชี้แนะและให้ข้อคิดกับผมครับ "สติ"สำคัญที่สุด

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
ของดีย่อมเป็นของดีอยู่วันยังค่ำ สิ่งที่เสื่อมนั้นคือข้อห้ามของครูบาอาจารย์ และศรัทธาของตัวเราเอง ถ้าไม่สบายใจแนะว่าไปกราบครูบาอาจารย์ และครอบของใหม่ครับ