ผู้เขียน หัวข้อ: โต๊ะอ่านหนังสือ หรือโต๊ะทำงาน ควรหันไปทางทิศไหนครับ และ ต้องพิงข้างฝาหรือไม่  (อ่าน 22305 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ตอนนี้กำลังจัดโต๊ะอ่านหนังสือ เผื่ออะไรจะดีขึ้นบ้างเลย อยากรบกวนถามว่า
1.หน้าต่างหันไปทางทิศตะวันตก ถ้าหันหน้าโต๊ะไป ทางหน้าต่าง จะเข้าทิศตะวันตก พอดี
2.ถ้าหลังโต๊ะไม่มีผนังแต่เยื้องๆกับประตูจะมีผลอะไรหรือไม่ครับ
3.ถ้าเราเอาโต๊ะ กับตู้เก็บพระมาตั้งแทนผนังกั้นห้องระหว่างส่วนทำงาน กับเตียงนอน คือว่าง่ายๆ
เก้าอีกหันหลังพิงเตียงนอน ถือว่าดีไหมครับ  หรือเราควรเอาตู้ชิดผนังทั้งหมดจะดีกว่า

4.ถ้าเรามีตู้สำหรับเก็บพระ ตู้จำเป็นต้องหันไปทางทิศตะวันออกเสมอหรือไม่ ปล.มีหิ้งพระเล็กๆ2ชั้นในตู้ด้วยครับ
5.เตียงซิตอัพ วางตรงข้าม ประตูดีไหมครับ พื้นที่จำกัด

ตอนนี้ปัญหาคือนั่งที่โต๊ะอ่านกนังสือไม่ได้นาน พอนั่งชอบหลับเสมอ
ห้องผมอยู่ได้ไม่นานไม่สงบเลย

ใครรู้บอกมั่งนะครับ ขอบคุณครับ ให้รวยๆ เฮงๆ ยศขึ้นไวๆ นะจ๊ะ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ พี่โจ้เองฮะ Jo_o*

• ตติยะ
  • ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน
    • MSN Messenger - tanawat_46@hotmail.com
    • อีเมล
ขออนุญาตตอบเท่าที่เคยรู้มานะครับ  ปัญหาลักษณะนี้เป็นของคนที่สนใจเรื่องฮวงจุ้ย แต่นี่เป็นโต๊ะอ่านหนังสือที่ผมศึกษามาจะเป็นโต๊ะทำงานน่ะครับ แต่น่าจะใช้กันพอได้
1.โต๊ะหันออกตะวันตกไม่ค่อยดีนะ เป็นทิศคล้อยซะแล้วรับแดดช่วงบ่ายเข้าห้องจะร้อนมาก ลองเปลี่ยนมาหันหน้าโต๊ะไปทางทิศเหนือนะ อย่างน้อยก็ไม่สู้เต็มๆแล้วก็ดีอีกด้วยหากคุณเป็นคนที่ถนัดเขียนหนังสือด้วยมือขวา
2.ด้านหลังโต๊ะเป็นประตูถ้าตรงกันเลยนี่ เลวร้ายสุดๆชีวิตการงานขาดความแน่นอนมั่นคง แต่เยื้องๆนี่ผลจะลดทอนลงอาจจะส่งผลให้เกิดสมาธิสั้นโดนรบกวนตลอดเพราะถือว่ามีพลังวิ่งเข้า ออกทางประตูและมากระทบกับเราทางที่ดีด้านหลังควรเป็นผนัง มีรูปติดไว้ด้านบนจะดี จะเป็นรูปซึ่งให้พลังทางด้านใด ท่านต้องเลือกเอานะครับ
3.ใช้ตู้เสื้อผ้าแทนพาร์ติชั่นกั้นห้องก็เป็นการแต่งห้องไปในตัว แต่ต้องดูนะว่าพื้นที่ใช้สอยดีหรือเปล่า ปิดกั้นการไหลเวียนของแสงและลมหรือเปล่า มันส่งผลให้ห้องดูอึดอัดได้ครับและเราจะรู้สึกไม่สบายเมื่ออาศัยอยู่
4.หิ้งพระมีการตั้งบูชาก็ ตะวันออก กับเหนือครับ ไม่หันเข้าห้องน้ำหรือหันหาทางปลายเท้าขณะเรานอนครับ
5.เป็นแค่สิ่งที่ใช้ชั่วคราว ไม่มีปัญหาหรอกครับ

ลองวางอ่างปลาขนาดกำลังพอดีๆไว้ในห้อง หรือน้ำพุเล็กไว้จะช่วยให้พลังในห้องหมุนเวียนได้ดีขึ้นนะครับ อาจวางไว้บนโต๊ะก็ได้นะเพื่อดูดซับพลังไม่ดีให้เบาลง
         ช่วยได้เท่าที่รู้นะครับขอบคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ
ปกบ้าน ป้องเมือง คุ้มเหย้า
เสียเลือด เสียเนื้อมิใช่เบา
หน้าที่เรา รักษาสืบไป

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนนี้ ผมใช้โต๊ะ กับตู้เก็บพระเครื่องวางต่อกัน แล้วเข้าออกด้านซ้ายของโต๊ะครับ แล้วเลื่อนให้ไฟ2ส่วนของห้องสว่างเท่ากัน
โดยหันหน้าไปทางทิศเหนือทั้งคู่ครับ ส่วนมุมอับก็ไปหาลูกแก้วมาแขวนสะท้อน จะดีไหมครับ

หัวนอน มีรูปหลวงพ่อเปิ่น ยันต์สมเด็จ รูปร5 รูปร9 ผลคือ หลับไม่ฝันมา3วันแล้วครับ มีทางแก้ไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2551, 05:55:16 โดย peachsama »

• ตติยะ
    • MSN Messenger - tanawat_46@hotmail.com
    • อีเมล
อ้าว ไม่ฝันก็ดีแล้วไม่ใช่เหรอ หลับสบาย หลับสนิทนี่  แล้วที่ว่าอยู่ห้องแล้วร้อนมันดีขึ้นมั้ยล่ะครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับเพราะแบ่งห้องเปน2ส่วนแล้ว แต่อยากทราบว่า ถ้าพื้นที่จำกัดเราเอาโต๊ะทำงานซ้อนไว้หลังตู้พระได้ไหมครับ
คือเราจะหันหน้าไปทางด้านหลังตู้พระ ครับ หลังก็เป็นเตียงนอน

• ตติยะ
    • อีเมล
ได้นะ ไม่น่าเป็นปัญหามันอับอากาศหรือเปล่าล่ะ แล้วแสงสว่างพอหรือเปล่า สองอย่างนี้โอเคก็เป็นปัญหา

ปลูกเรือนต้องตามใจผู้อยู่ไงครับ

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
 :-* ผมขอศึกษาด้วยคนเรื่องนี้ยังไม่รู้เท่าไรเลย