ผู้เขียน หัวข้อ: การว่าคาถาเป็นคาบๆทำยังไงอ่าคับช่วยที  (อ่าน 12465 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
การที่จะว่าคาถาเป็นคาบคาบเข้าว่ากันยังไงหรอคับ
ต้องกำหนดลมหายใจยังไงคับผมอยากรู้คับช่วยทีคับเพ่ๆ

ขอบคุณคับ :058:

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ขออนุญาตตอบ ถ้าไม่ถูกต้องรบกวนผู้ที่รู้มากกว่า ช่วยแนะนำอีกทีครับ
การว่าเป็นคาบคือ ว่านับเป็นจบ หรือนับเป็นรอบ ครับ
บางคาถาต้องภาวนาหลายๆๆๆจบ กลัวจำไม่ได้ว่าท่องไปกี่จบแล้ว ให้ใช้ก้านไม้ขีดมาช่วยนับ ( เคล็ดลับจากหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน สิงห์บุรี)

การภาวนาคาถา โดยทั่วไปเนี่ย สำคัญที่จิตต้องนิ่ง ต้องมีสมาธิเสียก่อน คาถาจึงจะได้ผล
การภาวนาก็ไม่ต้องรีบร้อนอะไร ค่อยๆว่าเป็นคำๆ เหมือนตามจังหวะลมหายใจเข้า- ออกก็ได้ จะได้ผลดีมากๆ
(ผู้ที่ปฏิบัติแล้วได้ผล บอกมา) 
ถ้ารู้สึกว่าช้าเกินไป ให้ท่องตามปกติก็ไม่เป็นไร 

คาถาบางบท มีคำแปล ควรต้องรู้คำแปลด้วย ได้ผลดีกว่าไม่รู้
บางบทนำเอาแค่พยางค์แรกของคาถา-บทสวดยาวๆ มาเรียงต่อกัน ก็ได้คาถาสั้นๆอันใหม่ออกมา
ถ้ารู้ว่าเอามาจากไหน แปลว่าอะไร ก็จะดี 

คาถาบางบทต้องระลึกถึงพระคุณครูบาอาจารย์ด้วยก็อย่าลืมทำตาม

คาถาที่อยู่ในสถานะสูงมากๆ ฆราวาสอย่างเราไม่สมควรท่องเพราะจิตใจยังบริสุทธ์ไม่พอ
ก็มี เช่น ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก เป็นบทสวดมนต์ที่สูงมากนะครับ อย่าไปซี้ซั้วสวดเล่นๆนา   

ถ้ามีโอกาส ควรชำระล้างร่างกายด้วยการอาบน้ำ - แปรงฟันก่อนว่าคาถาด้วย

อย่าใช้คาถาในทางที่ผิด อันนี้หลวงพ่อเปิ่นของเราท่านเน้นเป็นนักหนา

หมดภูมิแล้วครับ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
การว่าคาถาเป็นคาบๆทำยังไงอ่าคับช่วยที
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 09:15:22 »
เป็นคาบ น่าจะเป็นการท่องจบ ครั้งนึงอ่ะครับ ประมาณนี้อ่ะครับ :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
การว่าคาถาเป็นคาบๆทำยังไงอ่าคับช่วยที
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 พ.ค. 2551, 10:05:44 »
เยี่ยมครับผม  :053:

ออฟไลน์ เด็กยะลาใจดี

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 01:17:51 »
ขอบคุณพี่ๆสำหลับข้อมูลดีดีคับ :054:

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2551, 02:21:09 »
คาบ...คือการหายใจครบหนึ่งรอบครับ การหายใจเข้าและหายใจออกมาหนึ่งรอบ คือหนึ่งคาบครับ โดยไม่ต้องสนใจว่าจะภาวนาคาถาไปกี่รอบ ให้จับที่รอบของการหายใจ
เท่าที่เคยอ่านมานะครับ ผิดพลาดประการใด รอผู้รู้มาแก้ไขอีกครั้งครับ