ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกชาลวัน  (อ่าน 1428 ครั้ง)

ออฟไลน์ A.AUTO

• ตติยะ
    • อีเมล
ลูกชาลวัน
« เมื่อ: 20 ก.ค. 2551, 03:52:23 »
ผมอยู่พิจิตรอยากจะสักยันกับวัดบางพระมากๆๆ แต่ไมรู้ว่าค่าครูเท่าไรจะได้เตียมหาครูไปถูก ช่วยบอกทางไปวัดให้ผมด้วยผมขึ้นรถไฟไป

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ลูกชาลวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ก.ค. 2551, 05:02:00 »
ค่าครู 25 บาทดอกไม้ธูปเทียนประมาณ 60 บาทครับ

ลงสถานนีรถไฟนครชัยศรีแล้ว ต่อมอไซรับจ้างเลยครับ ไวดี  :075:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ก.ค. 2551, 09:09:55 »
นั่งรถไฟมาลงสถานีนครปฐมก็ได้ครับท่าน มานมัสการองค์พระปฐมเจดีย์กันก่อน ท่ารถนครชัยศรีก็อยู่แถวๆนั้นหล่ะครับ บริเวณสะพานยักษ์ โชคดีนะครับท่าน

ออฟไลน์ แสบน้อย

• จตุตถะ
  • สุดๆไปเลย
    • MSN Messenger - SU_ice_arm@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ก.ค. 2551, 11:17:55 »
ค่าครู 25 บาทดอกไม้ธูปเทียนประมาณ 60 บาทครับ

ลงสถานนีรถไฟนครชัยศรีแล้ว ต่อมอไซรับจ้างเลยครับ ไวดี  :075:
นั่งรถไฟมาลงสถานีนครปฐมก็ได้ครับท่าน มานมัสการองค์พระปฐมเจดีย์กันก่อน ท่ารถนครชัยศรีก็อยู่แถวๆนั้นหล่ะครับ บริเวณสะพานยักษ์ โชคดีนะครับท่าน
เอาตามที่ทั้ง2ท่านเค้าว่าก็ดีคับมาทั้งทีต้องเอาให้คุ้มคับ :011:
ดีชั่ว  อยู่ที่ตัวทำ
สูงต่ำ  อยู่ที่ทำตัว
ทุกสิ่งทุกอย่าง  อยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ค. 2551, 08:55:12 »

จุดสังเกตุง่ายๆครับท่าน เวลาออกจากสถานีรถไฟ เดินตรงข้ามถนนออกมาเรื่อยๆไม่ต้องเลี้ยวไหน ข้ามถนน-ข้ามสะพานยักษ์ก็จะมองเห็นองค์พระร่วงฯ ก็เดินไหว้พระ-ชมพระปางต่างๆที่รอบองค์พระปฐม พอได้เวลาอันสมควร ก็กลับออกมาทางด้านองค์พระร่วงฯ เหมือนเดิม เดินออกมาก็ข้ามสะพานยักษ์ ข้ามถนน แล้วหยุดรอรถ รอสักครู่จะมีรถโดยสารไป ดอนตูม ดูรถคันที่มีป้ายที่เขียนว่า วัดบางพระ ก็ขึ้นได้เลย 20 บาท ถึงหน้าวัด ถ้าไม่มีคำว่าวัดบางพระ ก็ไปได้ ไปลงที่แยกวัดละมุด  ในราคา 20 บาท เท่ากัน  แล้วต่อแมงกะไซด์ 15 บาท ประมาณ 1.5 กม. ถึงวัด จากสะพานยักษ์-วัดบางพระ ใช้เวลาเดินทางประมาณ 35-40 นาที ช่วยชาติประหยัดดีครับท่าน รถจะมาทุก 15 นาที สลับกัน บางพระ-ดอนตูม

และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่สบายกระเป๋าในการเดินทาง ครับท่าน