ผู้เขียน หัวข้อ: ลำดับการสัก  (อ่าน 4577 ครั้ง)

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
ลำดับการสัก
« เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 12:14:18 »
 :017:ต้องเริ่มที่เก้ายอดและจะสักอะไรต่อๆไปดีครับ อยากได้ยันต์สัก5อย่าง อยากดูลายสักต่างๆครับ ใครมีบ้างครับ เป็นวิทยาทาน ก่อนไปสัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2551, 01:12:42 โดย pit2520 »
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ลำดับการสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 12:25:42 »
[spoil]เรื่องลำดับการสักที่ท่านถามมานั้น ส่วนมากนะครับ จะเริ่มที่เก้ายอด แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ประเด็นนี้ขึ้นอยู่กับพระอาจารย์ผู้ที่สักให้กับเรา พระอาจารย์ท่านจะกำหนดให้เราเองครับตามความเหมาะสมแต่ละบุคคล เป็นบุคคลๆไป เอาแบบที่ผมเคยเห็นมานะครับ  ( อาจจะไม่ใช่แบบมาตรฐาน แค่มีความน่าจะเป็นไปได้เท่านั้น )  เริ่มต้นด้วยเก้ายอดบริเวณต้นคอ ถัดลงมาต่อจากเก้ายอดนั้นจะเป็น นกสาริกาคู่ครับ หันหน้าเข้าหากัน ถัดลงมาตรงกลาง จะเป็นยันต์แปดทิศ ด้านข้างของยันต์แปดทิศทั้งสองข้าง จะเป็นยันต์งบน้ำอ้อย ขนาบข้างไว้ ถัดลงมาจากยันต์แปดทิศ จะเป็นยันต์แม่ทัพครับ ครบ 5 ยันต์แล้วครับ ตามเสตป อาจจะไม่แน่นอนตายตัว แต่ก็อาจจะมีความเป็นไปได้ครับ แล้วแต่พระอาจารย์ที่สักให้เรา ว่าแต่ท่านจะสักหมึกหรือสักน้ำมันหล่ะครับ โชคดีนะครับ  :001:[/spoil]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 12:30:58 »
ถ้าวัดบางพระ
ส่วนมากต้องมียันต์ครูครบก่อนครับ
คือเก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย แล้วก็ จะมีสาริกาคู่
ยันต์แม่ทัพ หรือต่อปีกยี่สิบเก้ายอด อันนี้ก็แล้วแต่หลวงพี่ท่านจะพิจารณาครับ
ที่บอกว่าส่วนมากจะสักเก้ายอดก่อนเพราะสักไปแล้ว มันสามารถกำหนดรุปแบบการวางยันต์อื่นๆ
ที่จะตามมาได้ง่ายครับ เค้าถึงสักเก้ายอดให้เป็นยันต์ครูกันก่อน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 12:34:17 »
อยากสักหมึกครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 08:34:16 »
เริ่มด้วยยันต์ครู.. :054:

แล้วต่อไปเรื่อยๆ..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 10:49:19 »
:017:ต้องเริ่มที่เก้ายอดและจะสักอะไรต่อๆไปดีครับ อยากได้ยันต์สัก5อย่าง อยากดูลายสักต่างๆครับ ใครมีบ้างครับ เป็นวิทยาทาน ก่อนไปสัก

ลองดูตามนี้แล้วกันนะครับ เป็นรูปภาพที่ผมบันทึกไว้ตั้งแต่เริ่มสักยันต์ ต่อเรื่อยๆมาจนปัจจุบัน..

http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=katasakyan&board=2&id=156&c=1&order=lastpost

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 03:15:18 »
กล่าวโดยรวมนะครับ ส่วนมากจะเริ่มที่ยันต์ครูลำดับแรกก่อนนะครับ
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ส.ค. 2551, 11:09:36 »
แล้วแต่จะชอบครับ แต่ควรสักให้ครบ ยันต์ครูตามตำหรับบางพระก่อนนะจ้ะ  :016:

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 01:31:23 »
หลังคุณ ack01 สวยมากเลยนะจ๊ะ อิจฉาจังเลย

หวัดดีคับคุณเอ็กซ์

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ นายตะกรุด

• สัตตมะ
  • **
  • ความรู้ไม่ได้ทำให้คนสูงขึ้น งั้นเรามาดื่มนมกันเถอะ
    • MSN Messenger - pinto55555@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2551, 04:42:42 »
หลวงพี่เอ็กชัวมาของจิงก้อชัว ฮุฮุ สวยงามจ้า  :005:   :005:   :005:
ศิษย์เจ้าคุณนรรัตรราชมานิต