ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับคนรักสัตว์ พิธีเผาศพสัตว์เลี้ยงตัวน้อย  (อ่าน 9667 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
วัดคลองเตยใน อยู่แถวกรมศุลกากร เริ่มจากห้าแยกระนอง ตรงตลาดปีนังเข้าไปทางคลังน้ำมัน ผ่านตึกล๊อกเลย์ ลอดใต้ทางด่วนไปถึงคลังน้ำมัน เลี้ยวซ้ายเข้าไปตามทางจะเจอวัด ราคา 1500 - 2000 บาท (เฉพาะค่าบำรุงเตา) คุณลุงสำเภา เป็นคนเผาทำอย่างดี รับจัดมีเตาเผาสุนัขโดยเฉพาะ เตาเผาเป็นเตาไฟฟ้า แบบเดียวกับของคน แต่ขนาดเล็กกว่า บอกว่ามีแห่งเดียวในประเทศไทย สามารถเชิญพระมาทำพิธีได้ หลังเผาถ้าจะไปลอยอังคารจะมีเรือพาไปที่ต้นแม่น้ำเจ้าพระยา ที่นี่มีสุสานสำหรับสุนัขด้วย แต่ว่าเต็มแล้ว ส่วนมากสุสานสุนัขที่มาฝังจะเป็นของชาวต่างประเทศ ต้องไปถึงภายใน 5 โมงเย็น ถ้าไม่นำกระดูกกลับ มีรับไปลอยอังคารให้เลย แล้วเค้าจะโทรบอกตอนลอยอีกที

ลุงสำเภากับเตาเผาระบบไฟฟ้า

สมัยที่ผมเป็นนักเรียนจำได้ว่านั่งดูหนังฝรั่งที่มีฉากหิมะและหมาลากเลื่อนหน้าตาหล่อมาก

หมา นะครับที่หล่อ ไม่ใช่ผม

ตอนนั้นยังคิดว่าประเทศไทยไม่สามารถเลี้ยงหมาพันธุ์นี้ได้แน่ๆ เพราะเป็นเมืองร้อน-ไม่มีหิมะ

ปี 2547 ประเทศไทยมีหมาที่เขาใช้ลากเลื่อนในอลาสกามาเดินประกวดกันในงามประกวดหมาทั่วไป

หมาพันธุ์ ไซบีเรียน ฮัสกี้ ที่เราเคยเห็นในหนังฝรั่งมันสามารถมาขยายพันธุ์และเติบโตในเมืองไทยได้

ปัจจุบันโลกและโรคเดินทางถึงกันเร็วขึ้น

ประมาณสัก 2-3 ปีก่อน ประเทศฮ่องกงเกิดโรคระบาดในเป็ด-ไก่ มีการฆ่าทำลายเป็ด-ไก่หลายล้านตัว

ผมยังนึกในใจ...ดีนะที่โรคพวกนี้มันไม่เกิดขึ้นในประเทศไทย

ปลายเดือนมกราคม 2547 ข่าวเกี่ยวกับไข้หวัดนกที่ระบาดในประเทศไทยมีการฆ่าตัดตอนเป็ด-ไก่หลายล้านตัว

เห็นภาพที่เขาจับไก่ตัวเป็นๆ ยัดลงถุงกระสอบเป็นภาพที่เศร้าสะเทือนใจมาก

สงสารไก่-เจ้าของเล้าไก่ และเสียดายไก่ชนของไทย

ไก่ชนพันธุ์เหลืองหางขาวหรือไก่ชนสมเด็จพระนเรศวร ถือเป็นมรดกของชาติไทยที่ต้องมาตายเพราะไข้หวัดนก

เจ้าของไก่ชนบางคนรับไม่ได้ที่ต้องฆ่าไก่ตัวเอง เขาเลี้ยงดูไก่ตั้งแต่เล็กๆ
ป้อนข้าว-ป้อนน้ำดูแลอย่างดีเหมือนลูก

หวังว่าเจ้าไข้หวัดนกเอช5 และเอช7 มันไม่ทะลึ่งกระโดดข้ามสายพันธุ์จากสัตว์ปีกมาสู่หมา

หมา-แมว-กระต่าย-นก-ไก่ถึงมันจะเป็นแค่สัตว์เลี้ยงแต่หลายคนเลี้ยงแล้วผูกพัน รักเหมือนลูก คนหนึ่ง

อะไรที่มันผูกพันกับเรามันมีผลทางใจทั้งนั้นโดยเฉพาะหมา

ผมว่าโชคดีนะวันที่ไปวัดคลองเตยในไม่เจอบรรยากาศการเผาศพหมาโดยมีเจ้าของหมาร้องไห้น้ำตาท่วมวัด

ผมเสิร์ฟคำถามแรกกับลุงสำเภา \"ที่วัดนอกจากรับเผาหมามีสัตว์อื่นมาใช้บริการไหม\"

\"มีกระต่าย นก แมว แต่ช่วงนี้กระต่ายจะเยอะหน่อย\"

\"เจ้าของกระต่ายเขาร้องไห้ไหมครับ\"

\"เขาก็ร้องไห้พอๆ กับเจ้าของหมานะ\"

ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมต้องสงสัยแน่ๆ แค่กระต่ายทำไมต้องร้องไห้ ปัจจุบันผมไม่สงสัยแล้วเพราะเลี้ยงกระต่าย 1
ตัว

กระต่ายนอนในห้องนอนกับผมทุกคืน มันชอบกระโดดขึ้นมาบนเตียงวิ่งรอบตัวผม 2-3 รอบ
ไม่รู้ว่ามันสนุกตรงไหน

\"ตายแล้ว เอาไปนอนในห้องได้ไงกระต่ายมันขี้เกลื่อน-ขี้เยอะด้วย\"
เดาว่าต้องมีผู้อ่านทักท้วงเรื่องนี้

กระต่ายมันขี้เกลื่อน-ขี้เยอะ-ขี้ตลอดเวลาจริงๆ ตัวที่ผมเลี้ยงมันขี้-เยี่ยวเฉพาะในกรง

ถ้ามันขี้เกลื่อน-เยี่ยวมั่วผมคงไม่พาไปนอนด้วยให้หมามันอิจฉาและแค้นฝังหุ่นอยู่ทุกวัน

ลุงสำเภาเล่าต่อ นอกจากกระต่ายยังมีนกที่เจ้าของนำมาเผา

\"ตอนแรกก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไรเขาห่อใส่ผ้าขาวมาอย่างดี ตอนเปิดผ้าถึงรู้ว่าเป็นนก-สีสวยมาก
นกตัวนี้ไปเที่ยวต่างประเทศกับเจ้าของไม่ต่ำกว่า 10 ประเทศแล้ว\"

ตามด้วยเรื่องแมว 1 เรื่อง

\"เป็นเจ้าของคอนโดอยู่แถวสุขุมวิทเขารักแมวตัวนี้มาก มาทำบุญเลี้ยงพระถวายสังฆทานให้แมว
ผมเองยังแปลกใจที่เขาทำพิธีทางพุทธเพราะเจ้าของเป็นแขก\"

กระต่าย-นก-แมวผ่านไป ที่เหลือขอเป็นเรื่องหมาล้วนๆ ผมถามนำเข้าเรื่องหมา

\"เคยไหมครับที่เจ้าของหมามาชนกัน\"

\"บ่อยมากบางวันมาพร้อมกัน 3 ราย ศาลาตรงนี้ที่สร้างเพราะให้คนมานั่งคอย\"

\"ก่อนเผามีพิธีกรรมอะไรไหม\"

\"แล้วแต่เจ้าภาพเขาจะเอายังไง บางคนนิมนต์พระมาสวด-ทำบังสุกุล-ถวายสังฆทาน
ทำทุกอย่างเหมือนงานศพคน บางคนมาถึงก็เผาเลยไม่ต้องมีพิธีอะไรมาก\"

ผมเดาว่าเจ้าของหมาทุกคนที่มาต้องร้องไห้แน่ๆ แต่อย่างได้คำตอบจากลุงให้แน่ใจ

\"เจ้าของหมาที่มาเนี่ย ตอนที่เผาหมาเขาร้องไห้ทุกคนไหมครับ\"

ลุงเน้นเสียงสูง \"ร้อง!...ร้องไห้ทุกคนที่มา
ร้องตั้งแต่ตอนอุ้มลงมาจากรถจนกระทั่งเผาเสร็จยังร้องอยู่ตั้งนาน\"

คุยเรื่องหมาลุงสำเภาตอบเยอะและยาว

\"มีหลายคนมาถึงวัดแล้วไม่ยอมลงจากรถ นั่งกอด-นั่งหอมหมาอยู่ในรถกว่าจะทำใจได้
ญาติที่มาด้วยต้องเข้าไปปลอบใจถึงจะอุ้มหมาลงมา...ขนาดเอาเข้าเตาเตรียมเปิดไฟแล้วนะ
เขายังขอให้เราเปิดเตาเอาหมาออกมาให้ดูอีกครั้ง
ทั้งกอดทั้งหอมหมากว่าจะทำใจได้...ร้องไห้อยู่นานมาก\"

ผมสงสัยเรื่องญาติของเจ้าภาพ \"งานศพหมามีญาติมาด้วย\"

\"มี...บางคนญาติเยอะมากรถมาตั้ง 4-5 คัน ทาทา ยัง ก็เหมือนกันเขาเอาหมามาเผาที่นี่
เพื่อนเขามากันเยอะ ทาทา ยัง ร้องไห้โฮเลย เพื่อนๆ เขาก็ร้องด้วย\"

ถ้าตุ๊กตาหมาที่ภราดรซื้อให้ทาทาหายไป ทาทาคงร้องไห้นานกว่านี้

\"หมาที่มาเผาเจ้าของเขาตกแต่งศพหมายังไงครับ\"

\"ส่วนมากแทบทุกคนเลยนะเขาจะพรมน้ำหอม-โรยดอกไม้รอบตัวหมา
เอาของเล่น-เสื้อผ้าของหมาใส่รวมไปตอนเผา
มีอยู่รายหนึ่งก่อนเผาเขาก้มลงพูดกับหมาบอกให้หมาไปปฏิบัติธรรมในอีกโลกหนึ่ง เขารักหมามาก\"

\"คนแถวนี้เขาแปลกใจไหมที่เจ้าของหมาร้องไห้\"

\"เขาเห็นทุกวันจนเป็นเรื่องปกติ บางบ้านเลี้ยงหมาหลายตัวพอหมาตายพามาที่นี่จนจำหน้ากันได้
มีอยู่คนหนึ่งอายุมากแล้วนะ เดินก็ไม่ไหวต้องให้ลูก-หลานประคองตัวเดินมางานเผาศพหมา
เขารักหมาเหมือนลูกเหมือนหลาน\"

คนเลี้ยงหมาและรักหมาเท่านั้นถึงจะเข้าใจอารมณ์ตรงนี้ได้ดี

\"เผาเสร็จ กระดูกเอาไปไหนครับ\"

\"บางคนเขาให้ทางวัดจัดการลอยอังคารให้
ถ้าเป็นคนต่างชาติเขาจะเอากระดูกส่วนหนึ่งไปต่างประเทศด้วย\"

ถ้าหมาตายผมจะเอากระดูกมันไปลอยอังคารที่เกาะมัลดีฟมันจะได้ไม่ตามมาหลอกหลอนผมเพราะมันจำทางไม่ได้

\"ลุงเจอเรื่องแปลกๆ อะไรเกี่ยวกับการเผาหมาไหม\"

\"กับผมไม่มีนะ มีแต่เจ้าของหมาคนหนึ่ง เขาเล่าให้ฟังหลังจากที่เผาหมาไปประมาณ 2-3 วัน
กลับเข้าบ้านเขาได้กลิ่นน้ำหอม-น้ำหอมที่เขาใส่ให้หมาตอนมาเผา ได้กลิ่นน้ำหอมอยู่หลายวันเหมือนกัน
คนนี้รักหมามากเชื่อไหมหมาเขาตายไปเกือบ 2 ปีแล้ว เขามาทำบุญที่วัดอุทิศส่วนกุศลให้หมาทุกเดือนไม่เคยขาด
หมาเขาฝังอยู่ท้ายวัด\"

ผมลืมเล่าให้ฟัง เริ่มต้นที่วัดคลองเตยในไม่มีบริการเผาหมา ทางวัดอนุญาตแค่ให้นำหมามาฝังในวัด

จำนวนหมาที่มาฝังเพิ่มมากขึ้นจนไม่มีที่ฝัง เจ้าอาวาสเลยต้องสร้างเตาเผาหมา

เตาเผาหมายุคแรกใช้ฟืนมีปล่องปล่อยควัน ใช้เวลาเผาประมาณ 5 ชั่วโมงต่อหมา 1 ตัว

จำนวนหมาที่มาใช้บริการมากขึ้นทุกวัน ท่านพระครูวิมลกิตติสาร(เจ้าอาวาส)
ตัดสินใจสร้างเตาเผามาตรฐานใช้ระบบไฟฟ้าแบบไร้มลภาวะ ค่าก่อสร้างทั้งหมด 7 แสนบาท

จากปากต่อปากและข่าวที่ออกทางทีวีวัดคลองเตยในรับเผาหมา
ทำให้จำนวนหมาที่มาเผามากขึ้นกว่าเดิมโดยเฉลี่ยต่อเดือน 40-50 ศพ เคยมากสุดถึง 60 ศพ

ค่าใช้จ่ายในการเผาหมาประมาณ 1,500 บาท เป็นค่าน้ำมัน ค่าบำรุงเตา ค่าไฟฟ้า
ค่าแรงแล้วแต่เจ้าของหมาจะจ่าย

เรือที่เหมาไปลอยอังคารเขาคิดเที่ยวละ 300 บาท

ก่อนกลับลุงสำเภาพาผมไปดูสุสานหมาท้ายวัด แต่ละหลุมมีไม้กางเขนปักพร้อมชื่อหมา มีทั้งหมาไทย-หมาเทศ

เห็นหลุมศพหมานึกถึงหมาที่บ้าน ถ้าไอ้ปั๊ก-ปอนตาย ผมคงไม่ร้องไห้...รับรองว่าไม่ร้องไห้แน่ๆ
ใจผมหนักแน่นพอ

เดินออกจากสุสาน ผมกะพริบตาหลายครั้ง...ไล่น้ำตาที่ซึมนิดๆ

ข้อมูลจาก คอลัมน์ วันของหมา โดย ชาติ ภิรมย์กุล  เรียบเรียงใหม่โดย โจรสลัด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
1. วัดยาง ซอยอ่อนนุช เยื้องซอยอ่อนนุช 30 ติดต่อหลวงพี่หมู ค่าใช้จ่ายพันธ์เล็กแล้วแต่บริจาค เผาใช้แก๊ซ หลังจากเผาวันรุ่งขึ้นรับกระดูกกับมาบ้านได้

2. ร.พ.สัตว์โรจน์นิรันดร์  ซอยสุขุมวิท 103 ถ้าไม่มีรถ ทางโรงพยาบาลจะมีรถมารับถึงบ้าน แต่อาจจะนานหน่อย แล้วแต่สายรถจะมาถึงหรือเปล่า ค่าเผา คิดตามน้ำหนักตัว เค้าจะนำไปเผาให้ แล้วจะให้เลือกว่าจะรับกระดูกกลับหรือไม่ ส่งไปรษณีย์มาให้สอง - สามวันหลังจากมารับศพ พร้อมรูปถ่าย

3. World pet angel อยู่แถวซอยนวลจันทร์ เกษตรนวมินทร์ ค่าบริการขึนกับสายพันธ์ของสัตว์มากกว่า มีค่าบริการต่างหาก จะเผา ทำพิธีสถานที่ดี เก็บกระดูกให้ด้วย มีโถเก็บกระดูกให้เลือก รับกลับ หรือจะรับวันหลังก็ได้

4. วัดผาสุขมณีจักร ในเมืองทอง 3 อยู่เยื้องๆ กับ ม.สโขทัยธรรมาธิราช

ข้อมูลจาก คุณ hunter ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2551, 10:22:12 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »