ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องของขึ้น สักยันต์คืออะไร แล้วจำเป็นไหมต้องของขึ้น ขึ้นแล้วทำไงให้ลง  (อ่าน 66312 ครั้ง)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
เอาล่ะพ่อแม่พี่น้องที่เคารพ กระผม peachsama จะขอเอื้อนเอ่ยวาจาคาอาจารย์ผ่านทางหน้ากระดานคอมพิวเตอร์นี้
คนเราแต่ครั้งบรรพกลาชอบความสวยงามทั้งสิ้น อะไรคือสวยงามคำตอบคือแตกต่าง (Differentiation)สะกดผิดป่าววห่ว่า?
เริ่มมาเราก็ขนห่อหุ้มตัว ต่อมาก็ขนร่วงลง ก็โป๊สิทำไงก็นุ่งหม่ ก็เริ่มมีการ แต่เติมสรีระ เหล่านักรบชายก็สนใจนักล่า ก็ยกให้เป็นเทพแห่งการล่า เริ่มเขียนหน้าเขียนตาลายพรางกัน จนทุกวันนี้ นักรบเราก็ยังเขียน ทั่วโลก (พรางหน้า)

มามามา ตามผมมา พี่น้องคงรู้จะกชาวเผ่าอบอริจินส์ ของออสเตรเลีย ไช่ไหม เกิดอะไรเหรอ ชาวอาฟริกัน พวกซูลู เกิดอะไรเหรอ
ชาวหมู่เกาะชวาเกิดอะไรเหรอ เกิด การทำให้ร่างกาย แปลกประหลาดเกิดขึ้น ยังไงล่ะ เขาวาดภาพผนังถ้ำกัน เขาพรางร่างกายกัน
แต่ในหมู่ชายชาตรีหลักๆ นอกจากความสง่างามคือความอดทน การอดทนสารพัดชนิดถูกนำมาใช้ เพื่อให้สังคมยอมรับว่า "นายแน่มาก"
หรือ เพื่อให้รู้ว่า "เราโตแล้วนะ พร้อมจะมีครอบครัวแล้วนะ" เกิดการทำให้เกิดร่องรอยเป็นรูปร่างรูปทรง สวยงาม แต่แลกมาด้วยความเจ้บปวด
แม้แต่หญิงสาวก็ ฮิตกับเขาด้วยนะ อย่างไรเหรอ เช่นการเจาะหู ใส่กำไลแขนทองในใบหูในหมู่สาวๆชาวอาฟริกา หรือแม้แต่ชาวเขาเผ่าคยา
หรือปาดองก็ ใช้ห่วงดึงรั้งก็อาน เอิ้ยลำคอให้สูงเหมือนเปรด เอิ๊ยเหมือนหงส์ นั้นแลความงาม

มาดูกัน หมู่ชายหนุ่มเน้นการกรีดเนื้อแล้วเทสีลงไปให้ฝังในผิวหนังชั้นนอก และ ไปไปมาๆก็มาลงที่ การสักญี่ปุ่น ซึ่งละม้ายคล้ายคลึงกับการสักของชวา ขอมและไทย พม่าก็มีนะ

หากแต่การสักของ ชวา ไทย ขอม มีการประจุ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ หรือสารพัดคุณตามแต่ครูอาจารย์ท่านจะเมตตาลงให้
ทำไมเหรอ

เพราะคนสมัยก่อนไว้พระจริง แต่อย่าลืมว่า คนธรรมดาทำพระเครื่องละเอียดๆ ไม่ได้หรอก ส่วนใหญ่ต้องผู้มีบารมี มียศฐา หรือมีฐานันดรศักดิ์สร้าง บรรจุไว้

ยกตัวอย่างสิ่งที่คนโบราณธรรมดาๆไม่มี เช่น เข็มเย็บผ้า กรรไกร และ กระจก  เครื่องแก้ว พระเครื่องห้อยคอ หรือแม้แต่หวี
นั่นเรื่องจริง ผู้หญิง ผู้ชายชาวสยาม จึงนิยมเป็นเหาส์..... เหาส์ ขึ้นหัวกันแต่เด็ก โบราณจึงต้องจับเด็กโกนผม
(เราย้อนไปถึงก่อนยุครัตนโกสินทร์นะครับพี่น้อง )

เครื่องรางTopฮิตในหมู่ชายชาตรีสมัยโบราณ หนีไม่พ้น ตะกรุด ผ้าประเจียด และการสัก เสก เลข ยันต์

สัก คือตอกลงไปให้เกิดรอย  เสก คือการปลุกเสกหรือเป่าครอบ
เลขคือเลข อักษรในคาถาต่างๆ ตามแต่ ยันต์ คือหัวใจ ลายเส้น และข้อความที่คัดลอกมาจากพระไตรปิฏกมาทำการฝึกปรือจนฉมัง
และก่อเกิด หัวใจย่อ ที่สามารถคุ้มกันภัยแก่ผู้ถือครองได้เฉพาะด้านและรวมถึงครอบจักรวาล

การลงยันต์มีการวาดภาพ สิงสาราสัตว์ต่างๆที่เป็นเอกเฉพาะแต่ละด้าน เสมือน "เป็นร่างให้เขามาสิงสถิตย์อยู่ในผิวหนังของเรา"
การล้อม การลงหัวใจพระคาถา เสมือนการ ปลุก ทำให้เขา มีชีวิต
การเป่าครอบ คือการเรียกกลับ ปลุก และรวมถึงการมิให้เขาหนีจากเราไป หรือหนีจากผู้ที่มาสักไป

ถ้าเราสักยันต์ ลิง แน่นอน ต้องมีการประจุพุทธาคม หรือเรียกตรงๆผมขอใช้คำว่าเรียกวิญญานเลยจะได้เข้าใจ เรียกวิญญาลิงใส่ร่างกายเรา
ถ้าเราสักเสือ แน่นอน ต้องมีการเชิญวิญญานพญาราชสีห์ เชิญอย่างไร ด้วยอำนาจจิต และตบะ ซึ่งผ่านโดยอาจารย์ และบูรพาจารย์เบื้องหลังอาจารย์เหล่านั้นๆ

(ที่เราได้ยินกันว่าใครบูชาเศียรครูไม่ดี ไม่มีความเคารพ ย่อมพบแต่ความลำบาก นี้เรื่องจริง โดนกันจริงๆ)

ส่วนสิงห์ เป็นการเสริมความฮึกเหิม น่าเกรงขาม ไม่มีวิญญานใดมาลง หรือมีผมไม่อาจจำแนกได้ เพราะมิเคยเจอตัวมันจริงๆแม้แต่ในนิมิต
ก็ตามนะ จะเจอบ่อยคือขวดโซดาและขวดbeer เอิ๊ก ...เพื่อนๆอาจค้อนตาควับ นายpeachsama พูดอาไรเนียะ

มาคุยกันต่อ แล้วทำไมของต้องขึ้น แหมอันนี้ง่ายนิดเดียว

อธิบายได้ดังนี้
นำแก้วน้ำทนไฟมา1แก้วใส่น้ำสะอาด 1/2 แก้ว
ใส่น้ำมัน1/2แก้ว
เอามือปิดปากแก้วให้สนิทแล้วเขย่าๆๆๆๆๆๆๆ จะพบว่าน้ำมัน แตกตัวเป็น ก้อนเล็กๆเต็มแก้ว
แล้วลอง เอาแก้วไปต้มผ่านความร้อน น้ำ และน้ำมัน จะรวมตัวกัน อ่าฮะๆๆ

ดังนั้น เราให้คนเป็นน้ำ ยันต์และวิญญาน สิงสาราสัตว์ที่ประจุลงไปเป็นน้ำมัน
กระแสจิต และยันต์พุทธคุณเป็นเตโช(ไฟ)
ไฟที่หลอมรวมวิญญาน เรา กับเขาเข้ารวมกันเมื่อเรา ตากแดดร้อนๆๆ คนธรรมดาอาจถึงขั้นสลบ
นั่นแหละ เขาถึงอาศัยช่วงจังหวะนี้ (ที่เรียกว่าของขึ้นไงครับ)
แบบเดียวกับสวดพาณยักษ์ แม้ไม่ตากแดดแต่คนเราจะมึน สยองและหลอน....น จนถึงที่สุดจิตเราจะนิ่งไปเอง
แล้วเขาก็จะได้โอกาสนี้แหละครับ (ที่เรียกว่าของขึ้นไงครับ)

และอีกส่วนคือ มีการแฝงร่างแล้วแต่เกิด ก็เกิดอาการเหล่านี้ได้ครับ
อาจจะแฝงมาเคารพครูอาจารย์ที่ให้เขามาอาศัยร่างเราทำกรรมดี (สักอะไรไว้เวลาทำบุญอุทิศให้ครูอาจารย์และวิญญานที่ฝังในร่างของท่านด้วยแล้วท่านจะพบประสบการณ์ที่ ยิงกว่าพระเครื่องดังๆอีกผมยอมรับ)

วิทยาศาสตร์เรียกว่าอุปาทานหมู่ แต่ถ้าดูกันจริงๆ "ถ้าท่านไม่มีร่าง และไม่ได้สักยันต์ รูปตัว หรือรุปครูอาจารย์ ท่านอาจจะสลบไปเสียมากกว่าครับ"

และเมื่อเกิดอาการของขึ้น ซึ่งบางท่านอาจจะมองว่าเทห์ หรือของฉันยังอยู่ สิ่งที่ทุกท่านมีเหมือนกันคือ หลุด ไปเลยทราบอีกทีคือน่วม?
น่วมโดยตนเอง หรือผู้ปราถนาให้หยุด ???พบเห็นประจำ :074:

การใช้กำลังรุนแรงเช่น เตะ ต่อยหรือตบบ้องหูให้คนของขึ้น สลบ ไม่ไช่ทางออกครับ "และกระผมก็ไม่อยากโดนเช่นกัน"
ทุกปีในวันไหว้ครู พอจะรุสึก เบาหวิว ลอยๆผมจะนึกถึงหลวงพ่อเปิ่นและครูอาจารย์และพระทั้ง30องค์ที่แขวนว่าหลวงพ่อช่วยกดทีหนูไม่อยากสลบ"

ป้องกันการของขึ้น วันไว้ครู
1ถือศีล5บ่อยๆ
2พยายามนั่งสมาธิทำจิตให้ใส
3อย่านอนดึก เดี๋ยวสลบ ก็จะของขึ้นอีก (เมื่อเราไม่สามารถควบคุมร่างเราได้เขาหรือท่านจะแฝงเอง)
4.ห้ามโกรธ ห้ามหลุด ถ้ารู้สึกตัวเบาๆ หรือร้อนๆ จนรู้สึกนิ่งๆเหมือนลมเย็นๆมาปะทะกายให้นึกถึงหลวงพ่อเปิ่นขอให้ท่านทราบว่า เขามาเคารพท่านแล้ว อย่าให้ลูกของขึ้นเลยหลวงพ่อ

วิธีปฏิบัติที่ดีสำหรับคนที่อยู่ข้างๆคนที่ของขึ้น
1.ดึงหู และยกขา
2.บอกเขาบ่อยๆว่าหลวงปู่รู้แล้วๆว่าเรามาเคารพๆ

สักพักเขาจะลงเอง

เคยเจอคือ สัก2อย่าง ตอนแรกหนุมานขึ้นผิดที่ ผลคือน่วม คนเดิมครับ สักพัก ปู่ฤาษีขึ้น โฮ่ะๆๆๆๆ โอ๊ย  โอ๊ย โอ๊ยยยย แล้วลงเอง
เพราะ คงจะน่วมเต็มที่ก่อนหนุมานออก พอปู่ฤษีท่านประทับ ท่านคงทนสังขารไม่ไหว ออกไปเอง ...กรม

ปีนี้ถนนลาดยาง ไม่รู้พี่เสือ พี่เขาเล็ฉีกไปกี่ราย แต่ก็อย่างน้อยดีกว่าตอนถนนกรวดครับพี่น้องก็กราบขอบพระคุณกรรมการวัดที่ช่วยกันจัดสร้างถนนให้พี่น้องได้มาร่วมงานอย่างสะดวกสะบายยิ่งขึ้น

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว อธิบายความหายของการสักยินต์ให้ชัดเลยดีกว่า

ถ้าเราไม่มั่นใจว่า เรามีมหาอำนาจ หรือเราโดนแกล้งอยากให้คนกลัว เราก็มาประจุพี่เสือลงไป แล้วทำไมคนที่มาประจุพี่เสือแล้วถึงต้องเพิ่มพี่เสือลงไปอีกล่ะ คำตอบคือ ถูกใจ :002:

เราถูกในจากผลดีที่ได้รับจากร่างพี่เสือบนเนื้อเรา หรือพี่เสือถูกใจเราเลยอยากชวนเพื่อนมาอีก เพราะเห็นว่า ยังเสือไม่พอ
พี่ลิงก็เช่นกัน พี่เข้ พี่ปลาไหล ก็ด้วยครับ
ถ้าเรามีเสนห์ แล้วรู้สึกอยากเพิ่มเราก็มาเพิ่มพุทธคุณทางด้านเสนห์ อย่างน้อยเราก็มั่นใจล่ะว่าเรามีดี เพิ่มอีก หรือถ้าขาดก็มาเติมก็มีครับ
บางท่านก็ตามเพื่อนมาเพราะอยากมีมั่ง ดีครับ เริ่มต้นในทางที่ถูกที่ควร "พระไม่มีโทษมีแต่พุทธคุณ"
แต่พวกไปสักด้วยวิชาไศยดำ น้ำมันวิญญานคนตาย กระดูกใครหว่านี้ขอให้ท่านผ่านเลยนะครับ ไม่เหมาะเลยสำหรับมือใหม่หัดขับ

เดี๋ยวจะบ่นหลวงพี่อีก
ว่ามาทีไรก็ 9ยอด แปดทิศ ไม่เห็นมียันต์ตัวเลย ป้าด ก็พี่เข้าวัดมาพี่ปาอะไรติดคอติดตัว พี่เข้ามาในวัดด้วยล่ะครับคนอื่นมองไม่เห็นแต่หลวงพี่เห็น แล้วหลวงพี่ จะใจดำปล่อยศิษย์รัก โดนอะไรหว่าติดตามได้รือ แต่จะทักก็ผิดกิจของสงฆ์ ครับ ท่านจึงได้แต่สักให้ตามความจำเป็นจริง
เช่นขออนุมานเชิญธง ก็ได้แปดทิศ ขอ เสือตีนโต ก็ได้แปดทิศ - - เพราะ

พี่เสือ กับพี่ลิง ก็กลัวปี๋ นะครับ กันปี๋ไม่ได้  :002: ท่านจึงได้ แปดทิศ กับเก้ายอด อยู่สม่ำเสมอ และเราจึง มีแปดทิศกับเก้ายอด
ฝังติดกระดูก และลงในหนังชัดเจนพอๆกับสักหมึกอย่างสม่ำเสมอ  -^^-"

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่พีชมาก ครับ เมื่อวานคุยกันหนุกดี ครับ

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • อีเมล
เกือบลืม ขอบคุณน้องMไร่ขิงสุดหล่อสำหรับไอติม เมื่อวานครับ อร่อยจริงๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ที่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกันเมื่อวานนะครับ.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณประสบการณ์ที่นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ  :054:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขอบคุณประสบการณ์ที่นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ  :054:
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ที่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกันเมื่อวานนะครับ.. :016:
ขอบคุณพี่พีชมาก ครับ เมื่อวานคุยกันหนุกดี ครับ

อิจฉาคนได้รวมกลุ่มกันจังเลยยยยยยยย   :095:

ออฟไลน์ james132

• ตติยะ
    • อีเมล
เก้ายอด แปดทิศ กัน ผี ดี หรอครับ ผมก็กลัวครับยังไงมันก็กลัวอยู่ดีอิอิ :011:

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

อิจฉาคนได้รวมกลุ่มกันจังเลยยยยยยยย   :095:

...ก็ตามหาพี่ไม่เจอนิ ไม่รุ้หน้าตาเป็นยังไง ไม่ได้ทักทายกันเลย ไม่งั้นจะลากไปด้วยกันแล้วล่ะ...

..ไว้เจอกันที่วัดนะพี่เบิร์ท...

..อย่าน้อยใจนะ 15;..

ออฟไลน์ เทพ3ตา@

• บารมีหลวงพ่อเปิ่น พระอาจารย์สัมพันธ์รักษา
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - bird_ed@windowsilive.com
    • อีเมล
จริงครับพี่น้องสมัยก่อนหลวงพ่อยังอยู่ขึ้นกันไม่ลงง่ายพื้นดินไถเป็นทางเลยเดียวนี้ไม่เห็นอีกเลยสงสัยหมู ลิง เสือ กลัวสกปรกหรือไม่ก็กลัวเนื้อฉีกเลยเอาแต่วิ่งอยางเดียว

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
 :053: :053: ขอบคุณมากครับพี่พีช มีประโยชน์มากครับ  :054: :054:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณพี่น้องทุกคนที่มาคุยกันเมื่อวานครับ ^^ หล่อๆกันทุกคนเลย

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
อ่านเพลินเลยครับ ได้ความรู้มากมายรวมเล่มเมื่อใหร่ประกาศด้วยนะครับ (ล้อเล่น น่ะ)
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
 :074: พี่พีท พอคัมแบค ก็ร่ายมาซะย้าวยาว... อ่านไปหน่อยนึง เริ่มหมดกำลังใจ...
แวะมาบอกว่า เด่วจะอ่านต่อพรุ่งนี้ฮ่ะ... ไม่ค่อยฉะบายอีกแย้ว ไข้ขึ้น..แย่จัง สงสัยพรุ่งนี้คงหยุดงานแหงๆ

cho presley       

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
:074: พี่พีท พอคัมแบค ก็ร่ายมาซะย้าวยาว... อ่านไปหน่อยนึง เริ่มหมดกำลังใจ...
แวะมาบอกว่า เด่วจะอ่านต่อพรุ่งนี้ฮ่ะ... ไม่ค่อยฉะบายอีกแย้ว ไข้ขึ้น..แย่จัง สงสัยพรุ่งนี้คงหยุดงานแหงๆ

ไม่สบายดีแล้วเหรอครับ พี่สาว พักบ้างนะครับ  หายไวๆ ครับผม  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เกือบลืม ขอบคุณน้องMไร่ขิงสุดหล่อสำหรับไอติม เมื่อวานครับ อร่อยจริงๆ

นิดหน่อย เอง ครับ โหไม่ต้องขอบคุณก็ได้ ครับ พี่
เมื่อวาน คุยกันหนุกดีนะครับ ได้ความรู้ด้วย ครับ
แหม พระพี่พีช สุดยอด ทุกองค์เลยนะครับ   :002:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
อยู่ที่จิตแต่ละคนครับ จิตอ่อน จิตแข็ง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)

หายไวๆนะครับผม   :054:

• ผู้คุมกฎ

...ถึงว่าสิ พี่โชว์เงียบไปเลยวันนี้...

...ขอให้พี่โชว์หายไวๆครับ เป็นห่วงนะครับ 15;...

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หายไวๆนะท่านโช อย่านอนดึก ^^

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

ขอให้พี่โชว์หายไว ๆ นะคะ  :089: แดดแรงมากเปรี้ยวเองก็เริ่มมีอาการแล้ว
พักเยอะ ๆ นะคะ กลับมาน่ารักสดใสเหมือนเดิม ขอยืนยันค่ะว่าพี่สาวคนนี้ nice มากค่ะ    08;

ขอบคุณพี่พีท สำหรับข้อมูลดี ๆ ด้วยนะคะ    :054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ผมนี่วันรุ่งขึ้นมา อาการแย่เลยครับ แฮ้งค์โอเวอร์ครับ 555+++

งานบุญ พุทธศาสนา  ......เพื่อนเพียบครับ ยินดี ปรีดา   :003:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ตามพรลิงค์

• สัตตมะ
  • **
  • ชาวนคร ก่อกรรมดี มีมานะภาคเพียร ไม่เบียดเบียนผู้ใด
    • MSN Messenger - minivet27@hotmail.com
    • อีเมล
ได้อ่านแล้วเข้าใจสาเหตุของการที่ของขึ้นชัดเจนเลยครับ มีวิธีแก้ด้วย
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MJ“lln ้มป่oJ”•—

• ทุติยะ
  • **
มาศึกษาไว้เปนความรู้เน้อ^^
ไม่ลืมไม่มีหรอก มีแต่ลืมช้ากับลืมเร็ว

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
พี่โจ้แฮงค์คนเดียวที่ไหน
ผมก็ด้วยยยยยยยยยยย ม่ายหวายแล่ว
กินตั้งแต่บ่ายยันเกือบสว่าง ฮ่า      
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ 5 แถว

• ตติยะ
    • อีเมล